overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ถามเกี่ยวกับการเปรี่ยนสาย Mini To RCA

OverclockZone Member analys's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับการเปรี่ยนสาย Mini To RCA

ตอนนี้ผมใช้ลำโพง OBIT Phonon 701 ถ่าเปรี่ยนสาย Mini To RCA เสียงมันจะดีขึ้นป่าวครับ ถ่าดี ๆ ขึ้นมากป่าว แล้วสายมันมีแบบไหนมั้งครับ ของไร ช่วยเนะนำหน่อยครับ ไม่ต้องเอาแพงมากครับ ขอถามอีกอย่างครับ ลำโพงผมตัวเนี้ย พอผมเบา Volume จนสุด แต่ไม่ได้ปิดสวิท มันมีเสียงลอดออกมา ดังพอได้เลยล่ะ แล้วเวลาเร่ง Volume เยอะๆ มันมีเสียงจี๊ๆๆๆๆๆ อย่างนี้มันผิดปกติป่าวครับ แล้วควรแก้ไขยังไง ยังไม่หมดประกันครับ เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือน

ดีขึ้นครับ แต่เปลี่ยนสายลำโพง ก่อนดีกว่า

OverclockZone Member เงา's Avatar

ดีขึ้นนะครับ สายพวก monster ก็มีคนขายอยู่ใน HiFi Market ครับ
    อยู่ในหลัก 700-1200 ก็ได้เสียงดีขึ้นมาพอประมาณแล้วครับ
    อยู่ที่หูคนฟังด้วยครับว่าจะซีเรียสเรื่องนี้แค่ไหน

แต่ผมแนะนำนะครับ หากยังไม่มีพวก Sound Card หามาใช้ก่อนจะเห็นผลชัดเจนกว่ามากครับ
    เหมือนตัวนี้ครับที่ผมเพิ่งได้มา
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=213268

เสียงดีขึ้นมากๆ

ส่วนเสียงซ่าๆ จี๊ๆที่ว่าน่าจะเป็นมาจากส่วนต้นคือจากสัญญาณที่ส่งมาจากแหล่งกำเนิดนะครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

สายสัญญาณแตกต่างน้อยมากจนถึงฟังแล้วไม่ต่างเลยครับ(ที่ฟังแล้วต่างก็ไม่รู้จิตอุปทานเปล่านะ)

เปลี่ยนที่ sound card หรือ สายลำโพงจะเห็นผลชัดกว่าเยอะครับ(เท่าที่ผมทดลองนะ)

แต่ถ้าจะลองก็ลองดูได้ครับผมใช้ In-Akustik Stargate S-1 เส้นละ 2พันกว่ากว่าบาทยังแยกแถบไม่ออกกะสายแถม(ที่แยกออกก็ไม่จิตอุปทานอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้)
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:40:58.

OverclockZone Member analys's Avatar

ต้องสายลำโพงหรอครับ ที่ถามคือผมไปเปิดเจอว่า สาย สัญญาณ เน้นเบส กะ เน้นรายละเอียด มันยังไงครับคือผมอยากได้ เบสให้แน้นขึ้น แล้วถ่าจะเปรี่ยนสายลำโพง นี่ใช้สายอะไรช่วยแนะนำทีครับ Sound card ผมใช้ Creative Audigy 5.1 ไรนี่แหละจำไม่ได้แล้ว Sound ที่ท่าน เงา ว่าซื้อมาใหม่นี่ก็หน้าสนดีครับ Super Pro 707 เสียงเป็นไงครับ แล้วราคาเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ เสียง จี๊ๆ ที่บอกว่า น่าจะเป็นมาจากส่วนต้นคือจากสัญญาณที่ส่งมาจากแหล่งกำเนิด ผมก็สงสัยอยู่ผมลองถอดสายสัญญาณออก มันก็ดังนะ แต่ต้องเอาหูไปใกล้ๆ แต่ตอนเปิดเพลงหรือเปิด DVD มันดังแบบไม่ต้องใกล้ก็ได้ยิน แต่มันไม่ดังตลอดนะ พอเปิดไปสักพักอยู่ดีๆมันก็ดัง แล้วมันก็ดังตลอดเลย พออีกวันมาเปิดก็หายสงสัยจะที่ซาวจริงๆ แล้วตอนเปิดมันดังตึบ แต่ไม่ดังเท่าไร มันจะเป็นไรป่าวครับ เสียวเจ๊ง เหอๆ
    Last edited by analys; 31 May 2008 at 20:46:11.

OverclockZone Member JO's Avatar

สายลำโพงที่ผมใช้แล้วประทับใจก็
    In-Akustik Cobra Silver 3MIX 2.5sqmm 383บาท/เมตร อันนี้คุ้มมากรายละเอียดดี เบสเพิ่มขึ้นมาหน่อย
    In-Akustik Atmos Air 195 Silver 638บาท/เมตร (ในรูปผมด้านบนอะครับที่เส้นมันใสๆหน่อย) เสียงจะโปร่งๆพริ้วๆแหลมสดกรุ๊งกริ๊งดี
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:40:58.

OverclockZone Member sitt's Avatar

สายลำโพงคุณ JO หาซื้อได้ที่ไหนคับ

ร้านขายอุปกรณ์เครื่องเสียงทั่วไปครับ

OverclockZone Member ptrisriv's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post
    สายลำโพงที่ผมใช้แล้วประทับใจก็
    In-Akustik Cobra Silver 3MIX 2.5sqmm 383บาท/เมตร อันนี้คุ้มมากรายละเอียดดี เบสเพิ่มขึ้นมาหน่อย
    In-Akustik Atmos Air 195 Silver 638บาท/เมตร (ในรูปผมด้านบนอะครับที่เส้นมันใสๆหน่อย) เสียงจะโปร่งๆพริ้วๆแหลมสดกรุ๊งกริ๊งดี
    ตัวแรกใช่สายที่ขายผมใช่ป่าว

Quote Originally Posted by ptrisriv View Post
    ตัวแรกใช่สายที่ขายผมใช่ป่าว

ถ่าจะเปรี่ยนสายลำโพงก็ต้องแกะลำโพงดิครับ เพราะที่ตัวลำโพง Sat มันเป็นสายติดกับตัวลำโพงเลย

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

Quote Originally Posted by analys View Post
    ถ่าจะเปรี่ยนสายลำโพงก็ต้องแกะลำโพงดิครับ เพราะที่ตัวลำโพง Sat มันเป็นสายติดกับตัวลำโพงเลย
    งานนี้ อาจต้องรอให้ หมดประกันหล่ะมั้งครับ

OverclockZone Member เงา's Avatar

Quote Originally Posted by analys View Post
    ต้องสายลำโพงหรอครับ ที่ถามคือผมไปเปิดเจอว่า สาย สัญญาณ เน้นเบส กะ เน้นรายละเอียด มันยังไงครับคือผมอยากได้ เบสให้แน้นขึ้น แล้วถ่าจะเปรี่ยนสายลำโพง นี่ใช้สายอะไรช่วยแนะนำทีครับ Sound card ผมใช้ Creative Audigy 5.1 ไรนี่แหละจำไม่ได้แล้ว Sound ที่ท่าน เงา ว่าซื้อมาใหม่นี่ก็หน้าสนดีครับ Super Pro 707 เสียงเป็นไงครับ แล้วราคาเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ เสียง จี๊ๆ ที่บอกว่า น่าจะเป็นมาจากส่วนต้นคือจากสัญญาณที่ส่งมาจากแหล่งกำเนิด ผมก็สงสัยอยู่ผมลองถอดสายสัญญาณออก มันก็ดังนะ แต่ต้องเอาหูไปใกล้ๆ แต่ตอนเปิดเพลงหรือเปิด DVD มันดังแบบไม่ต้องใกล้ก็ได้ยิน แต่มันไม่ดังตลอดนะ พอเปิดไปสักพักอยู่ดีๆมันก็ดัง แล้วมันก็ดังตลอดเลย พออีกวันมาเปิดก็หายสงสัยจะที่ซาวจริงๆ แล้วตอนเปิดมันดังตึบ แต่ไม่ดังเท่าไร มันจะเป็นไรป่าวครับ เสียวเจ๊ง เหอๆ
    สายสัญญาณไม่ต้องเน้นมากก็ได้ครับ เน้นสายลำโพงดีกว่า
    ลองตามที่ท่านๆทั้งหลายแนะนำครับ

ส่วนเสียงฮัมที่ดังออกมาอาจมาจากภาคจ่ายไฟครับ คือตัวเครื่องป้องกันไว้ไม่ดีทำให้มีสัญญาณรบกวน
    เรื่องเสียงดังปุดังตุ๊บนี่เกิดจากไฟกระชากครับ เคยมีคนถามไว้ไม่นานนี่เองลองหาดูกระทู้ย้อนไปหน้าสองหน้าน่าจะเจอครับ พร้อมวิธีแก้

Super Pro 707 ผมได้ฟังมา 3 วันแล้วครับ เสียงสุดยอดคุ้มราคาครับรับรอง
    ก็ขนาด X-fi Xtreme Music เรื่องเสียงยังแพ้ Digital Music SX แล้วตัว Super Pro 707 ที่ใช้ DAC ตัวเดียวกับ Digital Music SX แถมอุปกรณ์ยังดีกว่า จะไปแพ้ได้ไงครับ รายละเอียดดูกระทู้ที่ผมโพสต์ไว้ครับ ที่ผมซื้อมา 3900 ครับตัว USB รุ่นธรรมดา

Quote Originally Posted by เงา View Post
    สายสัญญาณไม่ต้องเน้นมากก็ได้ครับ เน้นสายลำโพงดีกว่า
    ลองตามที่ท่านๆทั้งหลายแนะนำครับ

ส่วนเสียงฮัมที่ดังออกมาอาจมาจากภาคจ่ายไฟครับ คือตัวเครื่องป้องกันไว้ไม่ดีทำให้มีสัญญาณรบกวน
    เรื่องเสียงดังปุดังตุ๊บนี่เกิดจากไฟกระชากครับ เคยมีคนถามไว้ไม่นานนี่เองลองหาดูกระทู้ย้อนไปหน้าสองหน้าน่าจะเจอครับ พร้อมวิธีแก้

Super Pro 707 ผมได้ฟังมา 3 วันแล้วครับ เสียงสุดยอดคุ้มราคาครับรับรอง
    ก็ขนาด X-fi Xtreme Music เรื่องเสียงยังแพ้ Digital Music SX แล้วตัว Super Pro 707 ที่ใช้ DAC ตัวเดียวกับ Digital Music SX แถมอุปกรณ์ยังดีกว่า จะไปแพ้ได้ไงครับ รายละเอียดดูกระทู้ที่ผมโพสต์ไว้ครับ ที่ผมซื้อมา 3900 ครับตัว USB รุ่นธรรมดา
    แต่ Music SX ชนะ 707 ในด้าน Future ครับมีทั้ง Remote และ Connector ที่หลากหลายและใช้ไฟเลี้ยงจาก USB โดยตรง

มีได้มีเสียต้องลองชั่งใจดูครับ

Quote Originally Posted by JO View Post
    แต่ Music SX ชนะ 707 ในด้าน Future ครับมีทั้ง Remote และ Connector ที่หลากหลายและใช้ไฟเลี้ยงจาก USB โดยตรง

มีได้มีเสียต้องลองชั่งใจดูครับ

ถูกครับ ผมเองก็ตัดสินใจนานทีเดียวครับ ตอนเลือก มันดีเสียต่างกัน พอฟัดพอเหวี่ยง
    Music SX Vs Super Pro 707

สุดท้ายเลือก Super pro ครับ เพราะผมไม่ซีเรียสเรื่อง Connector และ Remote

แล้วเสียงละครับเป็นไงระหว่าง 2 ตัวนี้ Music SX/Super Pro 707 ดีกว่ากันกี่ % ครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

อิอิ เริ่มกลายพันธู์

อิอิ อยากรู้อะครับ

แล้วเสียงละครับเป็นไงระหว่าง 2 ตัวนี้ Music SX/Super Pro 707 ดีกว่ากันกี่ % ครับ
    เรื่องเสียงนี่ Super Pro น่าจะดีกว่าแน่นอนครับ เป็นผลมาจากเกรดของอุปกรณ์ข้างใน
    http://www.discoveryhifi.com/superpro_techinfo.html c

แต่ดีกว่าเท่าไหร่ ผมไม่ยืนยันครับลองฟังเองครับ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks