overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: ผมได้ Super Pro 707 USB DAC มาใช้แล้วสุดยอดมาก

OverclockZone Member เงา's Avatar

Default ผมได้ Super Pro 707 USB DAC มาใช้แล้วสุดยอดมาก

ผมเพิ่งได้มาเมื่อวานครับ สั่ง Discovery Hifi ก็ได้ส่ง EMS มาให้ครับ เป็นรุ่น USB ธรรมดาไม่ได้ Upgrade

อุปกรณ์ที่แถมก็มี หัวแปลง RCA to Mini , สาย coax 1 m ,สาย USB , สายต่อไฟกับแบตเตอรี่เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น , สายไฟของเครื่อง

ก็ได้เสียบสาย USB เข้าคอมต่อมาที่ Super Pro ต่อสายไฟจากปลั๊กเข้า Super Pro
    และต่อสาย RCA จาก output เข้าเบสของลำโพง
    แวบแรกที่ได้ยินเสียงถึงกับนั่งตะลึงไปเลยครับ

จากแรกเสียงกระป๋องมาก เอามาใช้คู่ Edifier e3350
    เสียงมีนํ้าหนัก ความสดใส เบสลึกขึ้นมาก มาเป็นลูกๆ
    เสียงเปียโนชัดใสกิ๊กไล่คีย์ได้ เสียงเครื่องสายกีตาร์ก็รู้สึกถึงนํ้าหนัก หนัก-เบา
    เสียงกลาง แหลม เด่นมากๆครับ

ชัดจนได้ยิน noise ใน mp3 บางเพลงเลยครับ
    นี่ขนาดผมใช้ รุ่น USB ธรรมดาไม่ได้ Upgrade นะครับ
    ผมว่า X-fi บางรุ่นเจอตัวนี้เข้าไปมีชิดซ้ายนะครับ
    สุดยอดคุ้มค่าเงินมากครับ

สำหรับใึีครยังไม่รู้จักนะครับ
    http://www.discoveryhifi.com/superpro.html
    รูปถ่ายมาไม่ค่อยชัดนะครับ กลางคืนถ่ายกับมือถือ
    รูป รูป

OverclockZone Member เงา's Avatar

อ้อ ของรุ่นนี้คุณกิตติคุณ แห่ง Discovery Hifi บอกผมว่าเป็นรุ่นใหม่สีดำนะครับ
    คงถูกใจหลายๆท่านที่อยากได้แต่ไม่ชอบสีฉูดฉาดแบบเดิม

Last edited by เงา; 31 May 2008 at 18:11:15.

OverclockZone Member analys's Avatar

ราคาเท่าไรครับตัวนี้ เล็กดีแท้ เหมือน สปิ้นเตอร์เลย อิอิ หน้าสนใจดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

รุ่นนี้ผมก็ดูๆไว้เหมือนกันนะแต่เสียอย่างตรงมันต้องใช้ Adaptor ไม่ต่อ Batt เพิ่มใช้ไม่ค่อยสะดวก
    เลยไปสอย Digital Music SX มาแทนใช้ไฟเลี้ยงจาก USB เลยสะดวกดี และใช้ DAC ตัวเดียวกะ 707 เลยแต่ข้างใน 707 รู้สึกจะใช้วัสดุดีกว่าแต่ชดเชยด้วยการขาด Connector ที่หลากหลายและ Remote รวมถึงโปรแกรมบน Windows

อ่อ digital music sx ก็ใช้ dac ของ superpro 707 เหรอครับ

OverclockZone Member analys's Avatar

มันใช้แทน Sound Card ได้เลยหรือป่าวครับหรือต้องรับสัญญาณมาจาก Sound Card อีกทีแล้วมันไม่ใช้ไดร์เวอหรอตัวนี้

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

เสียบผ่าน usb ใช้ได้เลยครับ Coaxial หรือ optical ก็ได้ รูเยอะดี เสียงดีครับ เคยใช้ แต่ไม่สะดวกตรงไฟเลี้ยงแยกนี่แหละ

OverclockZone Member

ไปซื้อกันเยอะๆนะครับ...ผมรอตบของมือ2

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

น่าสนใจมากเลยขอรับ

ราคาดูที่นี่ครับ
    http://www.discoveryhifi.com/purchase.html

ถ้าอยากได้แบบต่อ usb เลยไม่ต้องใช้ไฟนอกน่าจะไปเล่นรุ่น Carat UD หรือ HD นะครับ เีสียงดีกว่านี้ด้วยครับ

ส่วนที่ผมใช้ราคา 3900 ครับ ถ้าแบบอัพเกรดคุณกิตติคุณบอกเสียงจะดีกว่าเดิมประมาณ 20% ครับ นั่น 5500 บาท ครับ

ใช้ DAC รุ่นเดียวกับ Creative Digital Music SX นะครับ เป็นตัว Top ของ Cirrus Logic ครับ แต่ Super Pro อุปกรณ์อื่นข้างในดีกว่า

รุ่นนี้เหมาะใช้ฟังเพลงมากๆครับให้เสียงโทนสดใสนะครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ร้านอยุ่แถวบ้านใว้ว่างๆเดินไปดูดีกว่า เผื่อจะมีให้ลอง ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ที่เขาบอกว่า ของที่ซื้อมาล็อตหลัง ๆ นี้ จะไม่ได้ Capacitor ELNA Cerafine แล้ว มันคืออะไรครับ จะทำให้เสียงแย่ลงป่าว

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

High Grade Elna Cerafine

สำหรับท่านที่มีประสบการณ์และคุ้นเคยกับอุปกรณ์
    ต้องประหลาดใจอีกครั้ง เมื่อพบว่า DAC จิ๋วตัวนี้
    ทำเรื่องที่เครื่องราคาแพงก็ยังหาได้ยากในการเลือก
    สรรอุปกรณ์ที่มีคุณภาพ ในภาพจะเห็น Capacitor
    สีแดง ซึ่งเป็น Elna รุ่น Cerafine ที่แพงและดีที่สุด
    แต่เรื่องยังไม่ง่ายอย่างงั้น เพราะ Cerafine ที่ใช้
    เป็นแบบ Non-polar ซึ่งดีขึ้นและแพงขึ้นไปอีก
    Capacitor ทั้ง 4 ตัว ใช้เป็น Output Coupling
    Capacitor
    Super Pro 707 ในรุ่นปกติจะใช้ Output
    Coupling Capacitor ของ Nichicon ซึ่งจะให้เนื้อ
    เสียงกลางและทุ้มที่มีความโดดเด่นกว่า
    1) เนื้อหาจาก : http://www.discoveryhifi.com/superpro_techinfo.html
    Last edited by Aeromancer; 1 Jun 2008 at 10:42:21.

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ท่านAero แนะนำสายusbดีๆ ให้ทีครับ
    แบบราคา1-2kก็พอ

ไม่รู้ว่าเทียบกับ pcm2702 จะเป็นยังไง

OverclockZone Member mrhelix's Avatar

USB SPDIF Output (C-MEDIA) + Standalone DAC CS4398
    ไม่หลุดคำว่าเทพ อิอิ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by akirosspop View Post
    ท่านAero แนะนำสายusbดีๆ ให้ทีครับ
    แบบราคา1-2kก็พอ
    1.) เดี๋ยวเจอเรื่อง Digital อีกอ่ะสิ อิอิ แต่ก็นะ ไม่ขัดศรัทธาแล้วกัน
    2.) นี่ไง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=192958
    Last edited by Aeromancer; 1 Jun 2008 at 19:27:16.

OverclockZone Member JO's Avatar

ซื้อสาย USB มาเส้นละ 900-2000 ใส่แล้วเสียงไม่เปลี่ยนคงช้ำใจน่าดู(คิดในแง่ดีเอามานั่งมองก็สวยดีนะ)

อิ อิ
    Last edited by JO; 1 Jun 2008 at 21:38:00.

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post
    ซื้อสาย USB มาเส้นละ 900-2000 ใส่แล้วเสียงไม่เปลี่ยนคงช้ำใจน่าดู(คิดในแง่ดีเอามานั่งมองก็สวยดีนะ)

อิ อิ
    ถูก พยายามหลอกตัวเอง

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมว่าถ้าเปลี่ยนหัวแปลงRCA to Miniที่ไห้มาเป็นแบบดีๆหน่อย หรือเปลี่ยนเป็นสายRCA to Mini ดีๆซักเส้นนึงน่าจะดีกว่านี้อีกไกลนะครับ

แล่วเบรินอินไปกี่ ชม.แล้วครับ ได้ที่แล้วเค้าว่าเสียงดีขึ้นอีก
    ตัวนี้ดังมาพักใย่ๆล่ะ เห็นคนพูดกันเยอะ ไอ้ผมก็ได้แต่มองๆช่วงนี้

แผ่นปริ้นเป็นทองด้วย ไฮโซ อิๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks