overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: พี่น้องครับสอนผมเล่น dota หน่อยครับ อย่าหาว่าผมโง่เลย

OverclockZone Member

Default พี่น้องครับสอนผมเล่น dota หน่อยครับ อย่าหาว่าผมโง่เลย

พี่น้องครับสอนผมเล่น dota หน่อยครับ อย่าหาว่าผมโง่เลย

ตามนั้นครับ ช่วยบอกวิธีการออกของ ผสมของ การใช้สกิล ต่างหน่อยครับ

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

มันจะเยอะไปไหมครับถ้าจะให้สอน

ลองให้เพื่อนสอนดูดีกว่าครับ จะได้ฝึกไปในเกมด้วย

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

หาอ่านใน online-station กับ เว็บบอร์ด thaicybergames เอาครับ มีทุกตัว

แต่เกมนี้ มันอยู่ ที่สมอง และ เทคนิคด้วยครับ

เล่นบ่อยๆ แล้ว พยายามขโมยสเตป คนที่เก่งๆ เอา จะเล่นเป็นไว กว่า อ่านครับ หล่อกว่าด้วย ^^

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

พื้นๆก็ลองหาmapที่มี AI มาลองเล่นคนเดียวก่อนค่อยๆศึกษาไป จะผสมอะไรก็ดูส่วนประกอบที่ต้องการ(อ่านเอา มันมีบอก แค่เอาเมาชี้ที่รูปของที่ต้องการ) ไม่ก็ไปซื่อหนังสือคู่มือมาอ่านดู มีขายเยอะแยะ
    ปล.แค่เรื่องง่ายๆ ถ้าไม่ใจร้อนก็ค่อยๆเล่นไปเดียวก็เล่นได้เอง (จะให้โปร ชม.การเล่นคงต้องเยอะหน่อย)

OverclockZone Member [aom]club's Avatar

dota ไม่ใช่เกมส์ที่อ่านบทสรูปแล้วเล่นเป็นอะครับ มันเป็นเกมส์ที่ต้องอาศัยความเคยชินในการเล่นการจับจังหวะการเลือกhero การดักทางคู้แข่ง รวมถึงการออกitem สถาการใหนควรออกอะไร ทีมคู้แข่งเลือกheroแบบนี้มาเราจะเลือกheroอะไร ถ้าจะให้เก่งเร็วๆควนหาเพื่อน4คนรวมเราด้วยเล่นteamเล่นด้วยกันบ่อยๆ การเล่นdotaมันเหมือนกับการเก็บเลเวลให้ตัวเองและteam (เป็นเกมส์ที่สงเสริมความสามัคคี)เล่นด้วยกันบ่อยแล้วปรับจังหวะเข้าหากัน
    แบ่งสัดส่วนของteamให้ดี ว่าควรจะมี int กี่ตัว agi กี่ตัว strกี่ตัว และจะขาดไม่ได้ก็ตัวทำ ดาเมท (ตัวที่สร้างความเสียหายให้คู่แข่งเราบาดเจ็บล้มตายได้ในเวลาอันสั่น) ใช่สมองนิดๆ เล่นแล้วอย่าโทษกัน(ถ้าแพ้ก็ผิดหมดทั้งteamอะ) อันนี้ชื่อในเกมส์ผมนะถ้าเจอกันเรียกกันเล่นด้วย [innerfire] add ไว้ก็แล้วกัน

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ให้เพื่อนสอนดีกว่าครับ เป็นเร็วดี วิธีแนะนำมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ซื้อหนังสือมาดูก่อนดิคับ จะได้ผสมของถูกแล้วก็จะได้รู้ว่าของแต่ล่ะอย่างขายที่ไหน แต่เล่นกับเพื่อนที่เล่นเป็นจะดีที่สุด ผมก็กำลังหัดเล่น เล่นกับaiกับเล่นกันคนนี่มันคนล่ะอย่างกันเลย noobมั่กๆ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ผมก็เล่นไม่เป็นอ่ะ เห็นเขาเล่นแล้วงง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เริ่มแรกทำไงก็ได้ อย่า DIE อย่า ATM อย่า SOD อย่าไปให้เค้า Q เพราะไม่อย่างงั้นแล้ว ฝ่ายตรงข้ามจะ LV สูงมากและของโหดมาก ในทีมมี ATM ซักตัวก็แพ้แล้ว ถึงฮีโร่จะโหดขนาดไหนก็เหอะ เลเวลน้อย ของกากมันก็เท่านั้นแหละ

ยังไงก็ตาม ทีมเวิคสำคัญสุด สังเกตมินิเมพบ่อยๆ คอยฟังเพื่อนเตือน และคอยเตือนเพื่อน คอยดูเพื่อน เข้าไปช่วยถ้าเพื่อนจะตาย เข้าไปช่วยให้เพื่อน Q ฝ่ายตรงข้ามง่ายขึ้น ไปหนืด ไปสตั๊น ไปใบ้ ไปลาสช๊อต ไปรุม อะไรก็ได้ แต่ดูด้วย ไม่ใช่เข้าไปตายแทน หรือเข้าไปตายหมู่

ถึงฮีโร่จะเสียเปรียบ แต่ถ้าเก็บ LV ได้เร็วออกของได้เร็ว โอกาศชนะก็มีสูง แต่ก็นะ ถ้าในทีมไม่มีสาย str หรือไม่มี stun ก็ out เหอะ เหอๆ

พูดเหมือนเก่ง ผมก็ noob ฮา

แนะนำห้อง warcraft โผล่เข้าไปทีแล้วไม่คิดจะไปอีกเลย ฮีโร่กากๆ มันเล่นโคดโหดอ่ะ โผล่มานี่คือตายแน่ๆ ไม่ต้องหนี อยู่หลัง Tower ก็ไม่ช่วย เก็บเวลไม่ได้ โดนบีบจนแพ้
    Last edited by ARES; 1 Jun 2008 at 17:51:42.

OverclockZone Member nameless's Avatar

เล่นเองแล้วลองหา replay คนเล่นเก่ง ๆ มาศึกษาประกอบกันด้วยก็ได้ครับ

ช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member Picasso's Avatar

เล่นเรื่อยๆ เด๋วก็เป็นเอง อิอิ

OverclockZone Member Kavatari's Avatar

ต้องอาศัยระสบการณ์ เล่นบ่อยๆ คิดให้มากๆ เดี๋ยวก็เก่งเอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เคยเล่้นWar Craft3อยู่พักนึง.. ไม่ไหวจริงๆครับ ปกติเล่นแต่เกมขับรถใช้หัวแม่โป้ง(มือ)คิด มาเจอเกมแบบนี้เดี้ยงเลย

OverclockZone Member Newbie_User's Avatar

Talking

เกมนี้ แทบไม่ต้องหาหนังสือมาอ่านเลยครับ เน้น เล่นบ่อยๆ ดู เทคนิค คนเก่งๆ แล้วนำมา copy หรือ ประยุค ในแบบของเราอีกก็ได้ เน้น ไปกับเพื่อน จะทำให้รู้จักหวะ ได้ไวขึ้น แล้วก็หา replay คนเก่งๆมาศึกษา เกมนี้ ต้องเล่นเป็นทีม ไม่ใช้ เล่นคนเดียว ถึงจะเก่งแค่ไหน ทีมแพ้เราก็แพ้ครับ จำไว้ อย่าโทษคนอื่น ถ้าผิดก็ผิด ทั้งทีม ครับ ควรหาเพื่อนรู้ใจซักคนเล่นด้วยกันบ่อยๆ เด๋วก็เก่งครับ
    หนังต้องพึ่งหนังสือ ไม่ต้องถามเทคนิค เกมนี้ ช.ม บินสำคัญที่สุดครับ เล่นไปเรื่อยๆ เด๋วก็เก่งเอง

ปล.พักนนี้เจอ Map hack ทุกตา = =

OverclockZone Member qbert's Avatar

ขอบ่นนิดหนึ่ง หาห้องเล่นยากมากสำหรับนูปแบบผม เล่นนูปมากไปก็โดนเค้าบ่นอีก กำ...ก็คนมันไม่เคยอ่ะ -*-

OverclockZone Member BusoH's Avatar

Quote Originally Posted by intelpentiumd View Post
    พี่น้องครับสอนผมเล่น dota หน่อยครับ อย่าหาว่าผมโง่เลย

ตามนั้นครับ ช่วยบอกวิธีการออกของ ผสมของ การใช้สกิล ต่างหน่อยครับ
    ไม่ต้องห่วงครับท่านมีเพื่อนอยู่ตรงนี้อีกคนแล้ว

Quote Originally Posted by ARES View Post
    เริ่มแรกทำไงก็ได้ อย่า DIE อย่า ATM อย่า SOD อย่าไปให้เค้า Q เพราะไม่อย่างงั้นแล้ว ฝ่ายตรงข้ามจะ LV สูงมากและของโหดมาก ในทีมมี ATM ซักตัวก็แพ้แล้ว ถึงฮีโร่จะโหดขนาดไหนก็เหอะ เลเวลน้อย ของกากมันก็เท่านั้นแหละ

ยังไงก็ตาม ทีมเวิคสำคัญสุด สังเกตมินิเมพบ่อยๆ คอยฟังเพื่อนเตือน และคอยเตือนเพื่อน คอยดูเพื่อน เข้าไปช่วยถ้าเพื่อนจะตาย เข้าไปช่วยให้เพื่อน Q ฝ่ายตรงข้ามง่ายขึ้น ไปหนืด ไปสตั๊น ไปใบ้ ไปลาสช๊อต ไปรุม อะไรก็ได้ แต่ดูด้วย ไม่ใช่เข้าไปตายแทน หรือเข้าไปตายหมู่

ถึงฮีโร่จะเสียเปรียบ แต่ถ้าเก็บ LV ได้เร็วออกของได้เร็ว โอกาศชนะก็มีสูง แต่ก็นะ ถ้าในทีมไม่มีสาย str หรือไม่มี stun ก็ out เหอะ เหอๆ

พูดเหมือนเก่ง ผมก็ noob ฮา

แนะนำห้อง warcraft โผล่เข้าไปทีแล้วไม่คิดจะไปอีกเลย ฮีโร่กากๆ มันเล่นโคดโหดอ่ะ โผล่มานี่คือตายแน่ๆ ไม่ต้องหนี อยู่หลัง Tower ก็ไม่ช่วย เก็บเวลไม่ได้ โดนบีบจนแพ้
    ย่อมาจากอะไรบ้างน่ะครับนั่น

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ผมว่าเกมนี้ มันสอนอะไร หลายๆอย่างนะครับ

สอนการมีสติ สอนการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

OverclockZone Member Apest's Avatar

Quote Originally Posted by BusoH View Post
    ไม่ต้องห่วงครับท่านมีเพื่อนอยู่ตรงนี้อีกคนแล้ว

ย่อมาจากอะไรบ้างน่ะครับนั่น
    DIE = คงไม่ต้องแปลนะว่าอะไร - -*

ATM = ประมาณว่าคุณเป็นตู้ ATM เคลื่อนที่ไปให้ชาวบ้านไล่ฆ่าแล้วแจกตัง

SOD = ประมาณว่าทำเป็นเก่งไปนิดๆจนถึงมากหรือมั่นใจว่ารอดจนออกไปลุยเดี่ยว หารู้ไม่ ข้างหลังอีกฝ่ายมันดักรออยู่...ช่วงแรกๆอย่าพยายามสดกับ creep ให้เล่น save ไว้ดีที่สุด

Q = Kill ฆ่านั้นละ

ปล.แนะนำให้ดู Replay ปล่อยๆครับลองไปหามาดู

แต่ส่วนมากในลีกจะเล่น ap กัน กร๊าก ยากๆๆ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

เอาง่ายๆชิลๆ แรกสุด ฝึกออกของให้โปรก่อนครับ หาแม็พที่มีบ็อท ซ้อมฆ่า+ออกของ พยายามตุ๋ย ใช้สกิลให้เป็น ทางที่ดี เล็งๆไว้1-2ตัวก่อนครับ เล่นมันแต่ตัวนั้นไปเลย พอเริ่มคล่องก้อลงbnetเลยครับ แต่บอกไปก่อนนะครับว่าnoob ไม่งั้นอาจมีการวิวาทได้

ศัพท์ง่ายๆ
    b - ถอย
    q - แน่นอน ฆ่าแมร่ง
    + - บุกเปิดเข้าไปเลย
    noob/kak/grean - ของมันรู้ๆกันอยู่ เนอะ!

เล่นไปบ่อยๆคุณก้อจะมีsenseเองแหละครับ
    Last edited by legendofsud; 23 Jun 2008 at 23:36:09.

OverclockZone Member Dekmap02's Avatar

Talking

ดอทเอเล่นง่ายอ่ะ คับ
    ร้านเมพมี แกงค์เด็ก ป5ทีมานเล่นเก่งๆ ด้วยอ่ะคับ
    เก่งกว่าเมพอีกอ่ะ 5555555
    แปปๆ มานบุกมาแล๊ะ ใช้สกิล พริว เลยอ่ะ 5555

Bookmarks

Bookmarks