Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>FX GEN2 VISHERA CLUB<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ APU เล่นเกม

เอา GT630 ออกไปใช้ iGPU ประหยัดไฟกว่า

Comment

• Originally posted by O_ho View Post
      ใช้ APU เล่นเกม

เอา GT630 ออกไปใช้ iGPU ประหยัดไฟกว่า

มีเอพียู ด้วยเหรอครับ oho การ์ดจอแยกเล่นออนไลน์ก็ได้นะครับ 1050TI นี่ก็แรงเหลือๆๆจริง
      ทีเหลือ oc บอร์ดภาคจ่ายไฟดีนิดลากเอพียูมาที่ 4.3-4.4 GHZ เกมส์ออนไลน์ที่ไม่กินเทรดมากน่าจะพอเล่นได้

ผมมี FX 4100 ได้เปรียบกว่าตรงหาดบอร์ดภาคจ่ายไฟดีๆๆง่ายมาก GIG D3P ภาคจ่ายไฟก็เกินพอแล้ว

Comment

• มี GTX 550TI ไม่ได้ใส่กลัว PSU กระป๋องมันจะบินซะก่อน 350W

Comment

• มีใครติดตั้ง windows xp
          บน ssd และหรือ nvme m.2
          กับ fx 8300 + เมนบอร์ด am3+
          ได้กันบ้างมั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
            มีใครติดตั้ง windows xp
            บน ssd และหรือ nvme m.2
            กับ fx 8300 + เมนบอร์ด am3+
            ได้กันบ้างมั๊ยครับ
            ติดตั้งไม่ผ่านลงไม่ได้แน่นอนครับ มันลงไม่ได้มาตั้งแต่ ชิพเซ็ต 700 แล้วครับ
            ต้องใช้ วินโดว์ วิสตร้าโลด ยัน 7 8.1 10

การใช้ XP ไม่ยากง่ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ให้ลงโปรแกรมฟรีคือ visual box
            ในโอเอส ที่ใช้กับ FX 8300 แล้วติดตั้ง XP ลงบนเวอร์ชวลแมชชีนอีกที
            ผมลองแล้วพลังเหลือๆๆ ใช้ซีพียูแค่ 10 % กว่าๆๆเองโหลดบิตเล่นเน็ตแฟสตอบแช็ตไป

ผมอัพรายชื่อให้แล้วนะครับที่จริงเอามาทำงาน และก่อน สายเวอชวลแมชชีน พลังเหลือมากๆๆๆ
            ผมมาลงโอเอส ยุนิกส์เล่นสบายๆๆเลย ใช้แค่ SSHD ด้วยซ้ำแรม 16 gb แล้ว
            Last edited by micronz; 20 Jun 2019, 20:37:17.

Comment

• Originally posted by O_ho View Post
              มี GTX 550TI ไม่ได้ใส่กลัว PSU กระป๋องมันจะบินซะก่อน 350W
              พาวเวอร์ซัพพลายทำเล่นไม่ได้เลยนะ

4 คอร์ คอโมดูลส่วนตัวรันวินโดว์ 10 ผมว่าลื่นๆๆต้องอัดคล้อก กะ SSD แล้วล่ะ

พลัง 8 หัวทำงานเก่าๆๆแก่ๆๆตั้งแต่ 2012 แรม 16 gb ผมยอมรับเลยพึ่งได้ใช้เองไม่นาน
              ก่อนหน้ามีหกหัวยังไม่พลังเยอะขนาด ใช้ cpu นิดเดียว ผมใช้ กะ fire cuda เองยังลื่นๆๆ
              สามปี มาแล้วคุ้ม มากๆๆๆ ไฟร์คูด้า พารอดชีวิต เข้าสู่ยุค SSD ถูกสาส
              เดือนหน้าสอยสักตัว มาลองลง FREE BSD
              Last edited by micronz; 20 Jun 2019, 22:56:51.

Comment

• https://www.omgubuntu.co.uk/2019/06/...u-preinstalled

lenovo จัดเต็มครับ ubuntu ร่วมมือกันเชือ่ว่าไดรฟ์เวอร์สบายเลย
                พวกฝรั่งเก่ง เห็นคุณค่าและประโยชน์ของ opensource ของแถม
                ไม่ใช่ของกากกันเลย
                มีใครใช้ SSHD บ้าง ซีเกตุ ไฟร์คูด้า ทำรอดชีวิตจากช่วง SSD แพงยาวมาจนถึงปัจจุบัน
                เดือนหน้าไปเอา SSD สักตัวแต่ไม่ได้ใช้ลง windows นะครับ ลง FREE BSD เสร้จแล้วจะ
                มาโชวืกัน
                คะแนนเบนสื คงกากๆๆหน่อย เพราะ SSHD จะแสดงผลเหมือน HDD 7200 รอบ
                Last edited by micronz; 21 Jun 2019, 00:33:54.

Comment

• ผมใช้ rufus ติดตั้ง xp ใน flash drive
                  แต่พอใช้ flash drive ไปบู๊ตเพื่อติดตั้ง xp ลง h/d
                  ปรากฏว่า บู๊ตไม่ขึ้น ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เห็นแต่ cursor กระพริบที่หน้าจอ

จากนั้นลอง vista ติดตั้งใน flash drive
                  ซึ่งก็บู๊ตขึ้น เข้าหน้าจอติดตั้ง แต่ขึ้นเตือนว่า ให้หา drivers ในแผ่น cd/dvd
                  ก็ทำอะไรต่อไม่ได้

มีท่านใดพอจะช่วยชี้แนะอย่างละเอียดได้มั๊ยครับว่า จะติดตั้ง xp / vista ได้อย่างไร

Originally posted by micronz View Post
                  ติดตั้งไม่ผ่านลงไม่ได้แน่นอนครับ มันลงไม่ได้มาตั้งแต่ ชิพเซ็ต 700 แล้วครับ
                  ต้องใช้ วินโดว์ วิสตร้าโลด ยัน 7 8.1 10

การใช้ XP ไม่ยากง่ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ให้ลงโปรแกรมฟรีคือ visual box
                  ในโอเอส ที่ใช้กับ FX 8300 แล้วติดตั้ง XP ลงบนเวอร์ชวลแมชชีนอีกที
                  ผมลองแล้วพลังเหลือๆๆ ใช้ซีพียูแค่ 10 % กว่าๆๆเองโหลดบิตเล่นเน็ตแฟสตอบแช็ตไป

ผมอัพรายชื่อให้แล้วนะครับที่จริงเอามาทำงาน และก่อน สายเวอชวลแมชชีน พลังเหลือมากๆๆๆ
                  ผมมาลงโอเอส ยุนิกส์เล่นสบายๆๆเลย ใช้แค่ SSHD ด้วยซ้ำแรม 16 gb แล้ว

Comment

• วิสตร้าเสียบ กับ USB. 2.0สิครับ
                    ท้านไปเสียบรูUSB. 3.0
                    แต่ลืมบอกไป F.x.นี่ลงผ่านแต่ใช้งานไม่ค่อย
                    เสถียรครับ มันเหมะกะCPUฟีน่อม vista ให้ดี่ควรลง windows 7 เคยลงมาหมดแล้ว
                    โอเอสเก่าๆๆแก่ๆๆ

X. P. นี่ไม้น่าจะรอดผมลองservicepack
                    ล้าสุดและลงกับ วีเอ็มแวร์ ชัวร์ได้แน่นอน
                    คลิปสอน การใช้เวอร์ชวนแมชชีนคลิปสอรเยอะแยะ
                    ลองเสริชดูแนะนํา visual. Box

การลง โอเอส โบราณแมน นี่ควรลง DVD ง่ายสุด และก็ เมาส์คีย์บอร์ด เสียบ usb2.0 ครับ
                    Last edited by micronzr; 22 Jun 2019, 00:34:17.

Comment

• ยุคนั้น AMD ร้อนจริง ซิงก์แถมกับเคสบ้านๆสมัยก่อน

พอปรับตรงนี้แล้วความร้อนลดลงเยอะเพราะมันไปลด Clock

Comment

ยุคนั้น AMD ร้อนจริง ซิงก์แถมกับเคสบ้านๆสมัยก่อน

พอปรับตรงนี้แล้วความร้อนลดลงเยอะเพราะมันไปลด Clock
                        ฟีน่อมเทสต์ 2019นี่พวกเกมส์โดนไม่ได้ไปต่อเยอะเลยครับ CPU. มือ2ถูกมากแต่พอลีนุกส์
                        คล่องผมว่าจะลองตั้งค่าเทสต์เกมส์เสียวเลย
                        หัวอัพผมเลยไม้พ้น Fx.ที่จิงเครื่องry.zen.ผม
                        มีถ้าทําh. D. D. G.p.t.ผมทําสลับ บูส o. S.
                        ได้กลับบ้าน เดะลองอีกยก
                        Last edited by micronzr; 23 Jun 2019, 20:13:21.

Comment

• ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
                          ตอนนี้ใช้ win 7 pro
                          อดทนใช้ fx 8300 ไปพลางก่อน
                          รอ ryzen 3xxx
                          อิๆ

Originally posted by micronzr View Post
                          วิสตร้าเสียบ กับ USB. 2.0สิครับ
                          ท้านไปเสียบรูUSB. 3.0
                          แต่ลืมบอกไป F.x.นี่ลงผ่านแต่ใช้งานไม่ค่อย
                          เสถียรครับ มันเหมะกะCPUฟีน่อม vista ให้ดี่ควรลง windows 7 เคยลงมาหมดแล้ว
                          โอเอสเก่าๆๆแก่ๆๆ

X. P. นี่ไม้น่าจะรอดผมลองservicepack
                          ล้าสุดและลงกับ วีเอ็มแวร์ ชัวร์ได้แน่นอน
                          คลิปสอน การใช้เวอร์ชวนแมชชีนคลิปสอรเยอะแยะ
                          ลองเสริชดูแนะนํา visual. Box

การลง โอเอส โบราณแมน นี่ควรลง DVD ง่ายสุด และก็ เมาส์คีย์บอร์ด เสียบ usb2.0 ครับ

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
                            ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
                            ตอนนี้ใช้ win 7 pro
                            อดทนใช้ fx 8300 ไปพลางก่อน
                            รอ ryzen 3xxx อิๆ
                            มันดีตรงนี้แหละครับ ไรเซ่นต้องขาย
                            เกลี้ยงถ้าคิดจะอัพเจน ต่อเจน F.x. ต้อง
                            เก็บไว้ใช้..ไม่มีคอมใช้
                            ผมมีแผนอัพแรมเซตใหม่
                            32gb.ไป 8350ผมไว้เขียนแคดตอนนี้
                            อีกงานทําเวอช่วลแมชชีนเทสต์ก่อนไปลง
                            Linux. หรือb. S. D. จริงๆๆเอาจิง windows10เหมาะมากที่สุดครับกับ f.x.
                            Win 7proใช้ได้แต่ประสิทธิภาพเกมส์
                            จะได้ไม่เต็ม
                            ๒-----------------------
                            กลับถึงบ้านมีแผนจับ r5. 1400. มาลง archlinux
                            อือื__ค่อยอัพเดท
                            Last edited by micronzr; 27 Jun 2019, 00:00:16.

Comment

• ใคร linux สายเกมเมอร์ นี่ยังคงเป็น ubuntu กันต่อ
                              ทีแรก valve จะตัดหางกันกับ ubuntu และแต่อุบันตูยอมถอยเรื่องโค้ด 32 bit
                              กันต่อ ถ้ามีโอกาศว่างคงได้เทสต์ขำๆๆ เกมส์บนอุบันตู หรือบน steam os กัน
                              บ้างแต่ผมคงต้องอัพ HDD ลูกใหม่ก่อน linux ใช้ hdd ยังเร็วอยู่ครับ
                              เนื้อที่เยอะพอได้ซอย ลง หลายๆๆสายพันธ์ด้วยไม่ต้องใช้หลายเครื่อง
                              https://www.blognone.com/node/110578

คงได้ว่างมาลง steam os บ้าง
                              Last edited by micronzr; 5 Jul 2019, 00:27:43.

Comment

• https://www.facebook.com/RyzenTheGre...48907145172593

Comment

Working...
                                X