Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่าทำไม CPU รุ่นใหม่ๆ ใช้ตัวคูณน้อยจังอะคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่าทำไม CPU รุ่นใหม่ๆ ใช้ตัวคูณน้อยจังอะคับ ?

ถามหน่อยนะคับ

1. CPU รุ่นใหม่ๆ เช่น C2D ทำไมถึงใช้ตัวคูณน้อยจังอะคับไม่ถึง 10 ด้วยซ้ำ

แต่ทำไม CPU ในรุ่นก่อนๆ เช่น Pentium 4 , Pentium D ถึงได้ใช้ตัวคูณเยอะจัง 15-20+ เลยอะคับ

2. ผมใช้แรมบัส 533 อยู่ จะใส่ E6xxx หรือ E7200 ได้บ้างไหมคับ ?

ถ้าไม่ได้ควรใช้แรมบัสเท่าไรคับ

แหะๆ รบกวนหน่อยคับ

1. คงเพราะเพิ่มความสามารถในการ oc ในส่วนของบัสได้สูงกว่าหละมั้ง.. ไม่ก็ต้องไปถาม intel ดูแล้วหละ หุหุ

2. ไม่เกี่ยวกันเน้อ อะไรก็ได้แล้วแต่สะดวก

Comment

บัสสูงๆ รู้สึก amd ทำก่อน แต่ intel เพิ่งจะเปลี่ยนมาไม่นานเองงับ มาเล่นบัสบ้าง

Comment

1.สมัยนี้ System bus มันสูงขึ้นกว่าเดิมมาก ใช้ตัวคูณไม่สูงก็ได้ความเร็วที่ทำตลาดได้แล้วครับ
        2.แรม 533 ใช้ได้กับ CPU ทั้งคู่นั้นครับผม แต่ตัว E6XXX ต้องใช้กับรุ่นที่บัส 1066 เท่านั้นนะครับ
        รุ่นที่ลงท้าย E6X50 ใช้ไม่ได้ครับเพราะมันบัส 667 ครับต้องใช้แรมบัส 667 ขึ้นไปครับ

Comment

ค่อยๆ ปล่อยออกมา เดี๋ยวทำแรงๆ ทีเดียว รุ่นต่อไปจะขายไม่ออก
          แรงทีละนิดจากรุ่นก่อนเผื่อจะได้ขายไปเรื่อยๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ค่อยๆ ปล่อยออกมา เดี๋ยวทำแรงๆ ทีเดียว รุ่นต่อไปจะขายไม่ออก
            แรงทีละนิดจากรุ่นก่อนเผื่อจะได้ขายไปเรื่อยๆ
            ที่เขาเรียก กั๊ก เทคโนโยีใช่ปะคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เห็นด้วยอย่างแรง !!

Comment

ตัว * สูงต้นทุนสูงกว่าการเร่งสัญญานนาฬิกาคับ + ร้อนขึ้นเยอะด้วย - -รู้มาเท่านี้นะคับ อิอิ

Comment

ไม่รู้

Comment

ก่อนซื้อไม่รู้เลยว่า E6550 มีตัวคูณ แค่ 6 และ 7 เซ็งเลย.......

Comment

ไม่ดีเหรอครับ ความเร็วโดยรวมของระบบ (FSB) สูงขึ้นกว่าเดิม มันกลับไปเหมือนการพัฒนาระบบคอมพิวเตอร์ในช่วงแรกๆ ซึ่งจะเปลี่ยนกันทีหนึ่งก็หลายปีอยู่ แล้ว Intel ก็ใช้ตัวคูณเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของ CPU แ่ต่ไม่เพิ่มความเร็วระบบ

ตามความเชื่อของผม การที่เพิ่มความเร็วของระบบจะทำให้ประสิทธิภาพโดยรวมดีขึ้นมากๆ และขั้นต่อไปก็คือการปรับเปลี่ยนไปใช้ HTT แบบ AMD โดย Intel จะเริ่มใน Xenon ก่อนครับ

Comment

เทคนิคการตลาดครับ

Comment

Working...
                        X