Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการใช้ Foobar2000 แบบครบถ้วนกระบวนความ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีการใช้ Foobar2000 แบบครบถ้วนกระบวนความ

โปรแกรม Foobar2000 เป็นโปรแกรมฟังเพลงได้ครบทุกรูปแบบทั้ง MP3,FLAC,Ogg เรียกได้ว่ามีไฟล์เพลงเข้ามา Foobar2000 อ่านได้หมดพร้อมทั้งความสามารถต่างๆ เช่น Rip เพลงให้เป็นรูปแบบอื่นเช่น MP3 เป็น FLAC เพลงจากซีดีก็แปลงเป็น MP3 ได้รวมถึงฟอร์แมตอื่นๆ ก็ได้ด้วย รวมทั้งแก้ไข Tag เพลงพร้อมๆ กันได้หลายๆ เพลง
    โหลดตัวโปรแกรมได้ที่ www.foobar2000.org เป็นฟรีแวร์ใช้ได้ตลอดชีพ
    ก่อนที่จะลงมือ Rip เพลงนั้นควรจะมีไฟล์พื้นฐานของเสียงก่อน ดาวน์โหลดได้ตามใจชอบครับ โดยเวลแปลงเป็นครั้งแรกก็จะถามหาไฟล์ที่เป็นนามสกุล exe ในแต่ละโฟลเดอร์ครับ
    MP3:http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar
    FLAC:http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar
    Ogg Vorbis:http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar
    NeroACC:http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar
    WavPack:http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar
    โหลดให้ครบยิ่งดีครับแต่ผมแนะให้โหลดเฉพาะ MP3 Ogg และ FLAC ครับผม
    วิธี Rip เพลง
    1.ให้เพิ่มเพลงลงไปใน Playlist ของโปรแกรม Foobar2000 ก่อนครับแล้วก็เลือกเพลงที่ต้องการ
    2.เลือกแล้วให้คลิกขวาแล้วเลือก Convert>Convert to...
    3.ที่ Encoding Preset ให้เลือกรูปแบบไฟล์ที่อยากจะแปลง (แต่เป็นรูปแบบไฟล์ที่ดาวน์โหลดในส่วนข้างบนไปแล้วนะครับ) ที่ปุ่ม ... ข้างหลังไว้ปรับค่า Bit Rate ครับ
    4.หากต้องการให้ทุกเพลงที่แปลงนั้นเสียงเท่ากันทั้งหมดโดยที่คุณไม่ต้องมาปรับหรือเบาเสียงเอง ให้กดถูกที่ ReplayGain Processing
    5.กด OK หากเป็นครั้งแรกที่เราเริ่มแปลงเป็นฟอร์แมตเสียงแบบนั้นก็จะเด้งหน้าจอหนึ่งขึ้นมากด OK แล้วหาตำแหน่งของไฟล์ที่ดาวน์โหลดข้างบนเช่นแปลงเป็น MP3 ก็ให้หาโฟลเดอร์ที่แตก RAR แล้ว เข้าไปจะพบไฟล์เดียวเดี่ยวๆ นั้นคือไฟล์พื้นฐานครับเลือกแล้วกด OK แล้วระบุตำแหน่งที่จะเก็บเพลงไว้แล้วกด OK ครับระบบจะเริ่มแปลงเพลง โดยจะใช้ทรัพยากรเครื่องน้อยครับ (ผมแปลง MP3 เป็น Ogg ใช้ซีพียู Pentium4 รุ่น 478 ฟังเพลงด้วย Foobar และเล่นเน็ตไปด้วยไม่กระตุกครับ)

Add สถานีวิทยุ ง่ายๆดังตัวอย่างในภาพครับ
    Attached Files

Comment

การแก้ไข Tag เพลง
      Tag คือข้อมูลต่างๆ ที่อยู่ในเพลง (และเกี่ยวกับเพลงด้วย) เช่นชื่อศิลปิน ชื่อเพลง ปีที่ออก อัลบัม เป็นต้น โดยเจ้า foobar นั้นสามารถแก้ไข tag เพลงได้ทีละหลายๆ เพลงด้วย
      วิธีการคือให้เลือกเพลงที่ต้องการแก้ไข คลิกขวาเลือก Properties ก็จะเกิดหน้าต่างดังรูปครับ

แล้วก็แก้ไขได้ตามใจชอบครับ
      ยังมีอีกเยอะครับแต่แค่นี้ก่อนครับ ไว้ต่อคราวหน้าครับ

Comment

โอ้ว เยี่ยม เลย ครับ

Comment

มีประโยชน์มากเลยครับผมก็ใช้ foobar อยู่

Comment

เสียงเป็นไงบ้างครับ

Comment

เสียงดีขึ้นอยู่กับฟอร์แมตเพลงครับ
              ReplayGain
              หลายๆ ครั้งที่เราแปลงเพลงแล้วเปิดฟังนั้นปรากฎว่าเพลงแรกเปิดเสียงพอดี พอเพลงต่อไปก็สะดุ้งเสียงดังจนหูแทบแตก ลดเสียงให้พอดีแล้วก็ฟังต่อไป ปรากฏว่า(รอบที่สอง)พอเพลงต่อไปเสียงกลับเบาจนไม่ได้ยิน คราวนี้ตบะแตกปิดมันซะเลย แต่ถ้าเราใช้ ReplayGain ปัญหาเหล่านี้ก็หายไปครับ
              หลักการของมันคือมันจะสแกนเพลงทุกเพลงที่เราต้องการปรับ แล้วมันจะคำนวณหาค่าความดังของแต่ละเพลงแล้วก็จะไปเทียบกับระดับมาตรฐานความดังคือ 89dB ว่าเพลงนี้มันดังหรือเบากว่า 89dB เมื่อทำเสร็จมันก็จะจัดการปรับระดับเสียงให้ตรงกับมาตรฐานหรือมากกว่าก็ได้ (มากกวามาตรฐานนั้นใช้ได้กับเพลงแบบ mp3 เท่านั้น)
              การใช้ ReplayGain นั้นใช้ผ่านการ Convert to... ก็ได้โดยติ๊กถูกที่ ReplayGain Processing แต่ถ้าเราแปลงเพลงเรียบร้อยแล้วต้องการเพิ่ม ReplayGain เข้าไปให้คลิกขวาที่เพลงที่ต้องการเพิ่มแล้วคลิกขวาไปที่ReplayGain>แล้วเลือกเอาว่าจะสแกนตามรูปแบบไหนบ้าง แค่นี้ก็เสร็จสรรพ

Comment

Originally posted by Penryn007 View Post
                เสียงดีขึ้นอยู่กับฟอร์แมตเพลงครับ
                ReplayGain
                หลายๆ ครั้งที่เราแปลงเพลงแล้วเปิดฟังนั้นปรากฎว่าเพลงแรกเปิดเสียงพอดี พอเพลงต่อไปก็สะดุ้งเสียงดังจนหูแทบแตก ลดเสียงให้พอดีแล้วก็ฟังต่อไป ปรากฏว่า(รอบที่สอง)พอเพลงต่อไปเสียงกลับเบาจนไม่ได้ยิน คราวนี้ตบะแตกปิดมันซะเลย แต่ถ้าเราใช้ ReplayGain ปัญหาเหล่านี้ก็หายไปครับ
                หลักการของมันคือมันจะสแกนเพลงทุกเพลงที่เราต้องการปรับ แล้วมันจะคำนวณหาค่าความดังของแต่ละเพลงแล้วก็จะไปเทียบกับระดับมาตรฐานความดังคือ 89dB ว่าเพลงนี้มันดังหรือเบากว่า 89dB เมื่อทำเสร็จมันก็จะจัดการปรับระดับเสียงให้ตรงกับมาตรฐานหรือมากกว่าก็ได้ (มากกวามาตรฐานนั้นใช้ได้กับเพลงแบบ mp3 เท่านั้น)
                การใช้ ReplayGain นั้นใช้ผ่านการ Convert to... ก็ได้โดยติ๊กถูกที่ ReplayGain Processing แต่ถ้าเราแปลงเพลงเรียบร้อยแล้วต้องการเพิ่ม ReplayGain เข้าไปให้คลิกขวาที่เพลงที่ต้องการเพิ่มแล้วคลิกขวาไปที่ReplayGain>แล้วเลือกเอาว่าจะสแกนตามรูปแบบไหนบ้าง แค่นี้ก็เสร็จสรรพ

ฮืม...ยังงี้ต้องลอง

Comment

ขอบพระคุณมากครับท่าน เดี๋ยวจะขอเอาไปลองบ้าง

Comment

Freeware หรือเปล่าครับ

Comment

Foobar2000 เป็นฟรีแวร์ 100% ครับท่าน axolotl พัฒนาโดยผู้พัฒนา Winamp นี้แหละ ความจริงแล้ว Winamp มีความสามารถต่างๆ เหมือนกับ Foobar2000 แต่ว่าต้องซื้อตัวเต็มจึงได้เกิด Foobar2000 นี่แหละครับ
                      พูดง่ายๆ คือ Foobar2000 คือ Winamp Full Version แบบฟรีๆ
                      ตอนนี้กำลังหาวิธีเปลี่ยน Theme อยู่ ถ้าทำได้แล้วผมจะมาบอกครับ

Comment

ใช้AIMP2ต่อไป ความสามารถไม่โดน

Comment

ผมขอฟันธงอีกทีว่า Foobar2000 ดีชัวร์!!!!!!

Comment

วิธีเปลี่ยน skin พร้อมด้วยการตั้งค่าให้ใช้ ASIO ได้
                            อยู่ในห้อง Sound System Zone ครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช้สกินของคนอื่นอยู่ (มีคนทำไว้)

Comment

Working...
                              X