Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ CRT ออกอาการ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ CRT ออกอาการ

จอ CRT MicroStar หลอดภาพ SAMSUNG ของผมกำลังจะลาโลก มีอยู่ว่ากำลังสงสัยว่ามันเป็นที่การ์ดจอหรือว่า จอ(หลอดภาพ) มันมีอาการมีเส้นแทบเทาๆอยู่ด้านล่างประมาณ 1/4 จอ แล้วจะมีเส้นแทบขาวๆโผล่กระพริบๆ มาเป็นช่วงๆ ด้านล่างเส้นเทาๆทั้งแทบลงไปเลย พอแต่ใช้ไปซักพักใหญ่อาการก็จะหายไปเอง เลยสงสัยว่ามันจะลาโลกหรือป่าว (จอภาพ หรือ การ์ดจอ กันแน่) ถ้าจอภาพมันลาโลกสงสัยต้องได้ทุ่มทุนหา HP W2408h แต่ราคามันเท่าไรอ่ะตอนนี้ใครพอทราบบ้าง ก่อนหน้านี้พอได้ยินราคามันราวๆ 15000 บาท ขอแสดงความคิดเห็นหน่อย

เสียที่จอครับ ซ่อมได้

Comment

ถอยใหม่เลยดีกว่าเนอะ 478 จะได้หรูกับเขาบ้าง

Comment

CRT = คาโธดเรทูป จอแก้วพวกนี้อายุประมาณ 5 ปี มันผลิต ประกอบ ขนส่ง ขาย กว่าจะมาถึงมือเราก็ปาไป 2-3 ปีแล้ว มาถึงมือเรา 1-2 ปีก็ออกอาการแล้ว ต้องทำใจ ถ้าขอดีหน่อยอาจอยู่ได้ถึง 10 ปีพวกจอ FLAT จะทน แต่ก็ไม่แน่อาการที่ว่ามา ถ้ามันเปงๆหายๆ หรือตบทีมาที แนะนำให้ย้ำจุดบัดกรี บนแผ่นวงจรพิมพ์ แต่ระวังไฟดูนะ 15 กิโลโวลท์ดีซี ถึงตายนะครับ ต้องดิสชาร์จออกก่อน วิธีคือ สายไฟ 1 เส้น ข้างนึงเอากี๊บหนีบไว้กับแท่นระบายความร้อนของวงจร (กรานด์เครื่อง) ปลายสายอีกด้วยพันไขขวงด้ามพลาสติกเท่านั้นนะ สอดเข้าไปที่จุ๊บของหลอด CRT จะสปาร์กดัง แปค 2 ทีก็หมด ต้องทำนะครับ เพราะทิ้งไว้ เป็นเดือนไฟมันยังค้างอยู่ได้เลย ไฟแรงสูง ไม่ชัวร์ก็อย่าไปทำเลย ซื้อ LCD ดีกว่า

Comment

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เยี่ยมเลย

Comment

ซ่อมจอไม่เกิน 500
            แต่ผมว่าถือโอกาสเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า อิอิ

Comment

หางบเล่น HP 24 นิ้วอยู่

Comment

Working...
              X