Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core 2 duo E6600 ของผมวิ่งไม่ถึงสเป๊กครับทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core 2 duo E6600 ของผมวิ่งไม่ถึงสเป๊กครับทำไงดี

Core 2 duo E6600 ของผมวิ่งไม่ถึงสเป๊กครับทำไงดี
    อัพไบออสแล้วนะครับ แต่เซ็คไบออสไม่เป็นไม่รู้ทำไง (ผมไม่OCนะครับ เอาแบบเดิมๆครับ)

เนื่องจาก p5pl2 มันันบัสปรกติสูงสุด 200 ครับ

ฉะนั้นถ้าต้องการวิ่งเท่าตามเสปคคือ 2.40

ต้องปรับ fsb เป็น 266 จ้า

บอร์ดมันเหมือนโอเวอร์คล้อกบัสจ้า แต่จริงๆไม่ใช่น่อ

Comment

Originally posted by oatja View Post
      เนื่องจาก p5pl2 มันันบัสปรกติสูงสุด 200 ครับ

ฉะนั้นถ้าต้องการวิ่งเท่าตามเสปคคือ 2.40

ต้องปรับ fsb เป็น 266 จ้า

บอร์ดมันเหมือนโอเวอร์คล้อกบัสจ้า แต่จริงๆไม่ใช่น่อ

ถ้าทำแบบนี้และผมต้องทำไงบ้างครับไม่เคย จะต้องปรับอะไรบ้างไฟด้วยมั้ย ไม่OC แน่นอนนะครับ จะได้รองครับ กลัวเครื่องร้อนอ่ะ เสี่ยงมั้นเนี่ยครับ

Comment

เมนบอร์ด Asus P5PL2 นั้นนะครับ รองรับ Core 2 ได้สูงสุด FSB 800 คับผม
        ฉะนั้น ลองทามตาม ข้อมูลที่ข้างบนบอกมานะคับ

Comment

ตอบไปใน pm แล้วนะครับเห็น pm มา

Comment

ขอบคุณมากครับ
            ปรับเป็น 266 แล้วครับ ได้เหมือนมาตรฐานเลยครับ แต่อยากถามว่าM/B จะไม่ทำงานหนักไปหรอครับในเมื่อมันไม่รับรองนี่ครับ จะเสียง่ายมั้ยอ่ะ

Comment

ไม่คับผม เป็นการทำให้ Cpu ทามงานเต็มประสิทธิ์ภาพคับ

Comment

ผลก็ออก เล่นสักพักค้างเลยครับ เลยปรับเหมือนเดิมแทนแล้วครับ ค้างเลย -*- เศร้าๆๆ

Comment

ถ้าเป็น Asus P5PL2-E ก้อใช้ได้ตามปกติครับ
                  แต่ถ้าจะเปลี่ยน เอาเป็น P5B กะ DS3 ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by cartoonikkyu View Post
                    ผลก็ออก เล่นสักพักค้างเลยครับ เลยปรับเหมือนเดิมแทนแล้วครับ ค้างเลย -*- เศร้าๆๆ
                    ลองจับ sink ของmainboard ดูครับ (ระวังพองนะ) เพราะ mb อะไรก้อตามที่รุ่นเดิม(แรก) ไมร่องรับ tech ใหม่ๆ เมื่อ version2 ออกมาหลังจากจมีการปรับเปลี่ยนอาไรนิดๆหน่อยๆหรือจะด้วยการ up bios จะทำงานกันไปได้อย่าง ไม่ stable มันจะร้อนมากๆแล้วก้อจะ hank ไป บางทีก้อดับไปเลยไม่ต้อว hank ก่อน เคยเจอมาแล้วครับ แนะนำให้เปลี่ยน board คับ

Comment

มันไปตันที่ ram หรือเปล่าครับ bus 266 น่ะ cpu นั้น ok ได้ตาม spec แต่อาจทำให้ ram วิ่งเกินที่จะรับได้ ลองปรับทด ram ลงมาดูมั้ยครับ

Comment

แนะนำให้ลองอับเดทไบออสอีกทีครับ

ค้างเพราะอะไรลองดูด้วยครับเล่นแล้วนานๆหน่อยค้างรึว่า เข้าวินก็ค้างเลย

Comment

Originally posted by oatja View Post
                          แนะนำให้ลองอับเดทไบออสอีกทีครับ

ค้างเพราะอะไรลองดูด้วยครับเล่นแล้วนานๆหน่อยค้างรึว่า เข้าวินก็ค้างเลย
                          อัพเดทใหม่แล้วครับตั้งแต่เริ่มทำ ส่วนค้าง พอเล่นได้สักพักประมาณ 3-5นาทีได้ครับ

Comment

Originally posted by hikky View Post
                            มันไปตันที่ ram หรือเปล่าครับ bus 266 น่ะ cpu นั้น ok ได้ตาม spec แต่อาจทำให้ ram วิ่งเกินที่จะรับได้ ลองปรับทด ram ลงมาดูมั้ยครับ
                            น่าจะไหวนะครับผมดูไม่เป็นช่วยดุให้หน่อยครับว่าไหวมั้ย

Comment

Originally posted by cartoonikkyu View Post
                              น่าจะไหวนะครับผมดูไม่เป็นช่วยดุให้หน่อยครับว่าไหวมั้ย
                              1.) อันนี้เป็นอันที่ปรับ bus เป็น 266 หรือยังครับ...ถ้าใช่ ram ก็น่าจะ ok
                              แต่ดูเหมือนมันจะเป็นตอนที่ปรับ bus 200 อยู่หรือเปล่า ( 200/3*4=266)
                              เพราะถ้าปรับ bus 266 แล้ว FSB/DRAM ยังเป็น 3:4 อยู่ ram จะวิ่งไปที่ 266/3*4=354 ram อาจไปไม่ไหวได้
                              ให้ลองปรับ bus 266 แล้วทด ram ให้เป็น 1:1 ดูครับ
                              2.) (อันนี้ไม่เกี่ยวกับปัญหาที่ถามนะ) ทำไม ram เป็น single channel ละครับ ใส่ ram 2 ตัวใช่มั้ยครับ ถ้า ram เหมือนกัน 2 ตัว ลองใส่ช่องที่มันสีเดียวกันดูให้มันเป็น dual channel
                              3.) เรื่อง board ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ PL2 ต้องเป็น board rev2 หรือเปล่าถึงใส่ conroe ได้ ลอง check cpu support ใน web ของ asus ดูก่อนนะครับ http://support.asus.com/cpusupport/c...Language=en-us
                              ที่มีเขียนต่อท้าย "Only can support FSB 800" น่าจะหมายถึงถ้า auto มันจะเป็น FSB 800 แต่น่าจะ OC ให้มันเป็น 1066 ได้เหมือนที่ท่านพยายามทำอยู่
                              Last edited by hikky; 19 Dec 2006, 08:53:49.

Comment

Working...
                              X