Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ ไม่รู้จะแก้ยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ ไม่รู้จะแก้ยังไง

คือผมซื้อ CPU AMD DURON 1 G มาจากเวบนี้ละครับ คนขายเขาส่ง EMS มาให้ คือเขาอยู่ต่างจังหวัดนะครับผมก้ออยู่ต่างจังหวัดคนละจังหวัดกัน ของมาในสภาพ ขางอ คอบิ่นครับ เพราะคนขายส่ง CPU กับ ซิ้งมาในกล่องเดียวกันแล้วไม่ใส่ อะไรกันกระแทกเลย ต้องมานั่งดัดขาครับถึงจะใส่ CpU ในบอร์ดผมได้ พอเปิดมันเป็นงี้ครับ(รูป 1)ผมก้อคิดว่ามันเป็นที่ bios ครับ เลยเคลียร์ไบออส ปรากฏว่าเมื่อเคลียร์ไบออสแล้ว จะได้ตาม (รูป 2) ถ้ากด F1 เลยเครื่องจะเปิดได้ครับ แต่ถ้าไปตั้งค่าในไบออสใหม่ จะกลับไปเป็นเหมือนรูป 1 ใหม่ แล้วก้อจะทำอะไรไม่ได้ ผมเลย flash bios ใหม่ ปรากฏว่าไม่หายครับ ทำไงต่อละครับทีนี้ ออ M/b ของผม ใส่กับ Duron 750 M,กะ Duron 950 M เปิดได้ปกติดีครับ แต่พอมาใส่กะ Duron 1 G ตัวนี้ ไม่ได้ ผมดูในสเปค M/B มันก้อได้ถึง 1.2 G นะครับ มันเสียที่อะไรครับ เนี่ย CPU กะ บอร์ด ตัวนี้เมื่อ เคลียร์ไบออส แล้วกด F1 จะเปิดติดครับ (รูป) แต่ต้องทำอย่างนี้ทุกครั้ง

ถ่าน bios หมดครับ ลองเปลี่ยนถ่าย bios ดูนะครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องกด f1 อีกไง

Comment

ช่ายเลย ถ่านหมด บอร์ดมันนานแว้ว3-4ปีก็ต้องเปลี่ยนสักรอบ

Comment

ผมเพิ่งเปลี่ยนถ่านไปอ่ะครับแล้วมันก้อใช้กับ duron 950 m ได้ปกติด้วย

Comment

งั้นลองอัพเดตไบออสยังครับ ถ้าไม่อัพบางรุ่นอาจจะมองไม่เห็นครับ

Comment

cpu duron 1G.

ครับที่ผมเคยเจอคือถ่านเมนบอร์ดหมดครับ แต่ท่าเปลี่ยนถ่านแล้วไม่หายลองปิด ฟอบปี้ดิสในไบออสแล้วลองบูตใหม่ครับ
            ท่าได้ลบกวนลองเช็คที่ตัวฟอบปี้ดิสว่าเสียหรือสายเสียเหลือเสียบกลับด้านครับ
            ท่ายังไม่หายลองเปลี่ยนเมนบอร์ดดูครับ

Comment

Working...
            X