ผมมีปัญหามากกับ hdd Samsung ครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ผมมีปัญหามากกับ hdd Samsung ครับ

OverclockZone Member jocknaja's Avatar
    โลตัสบางใหญ่จ้า

Default ผมมีปัญหามากกับ hdd Samsung ครับ

ผมซื้อ Hdd samsung 160g sata2 มาจาก jib ครับ ราคา 990.- ปัญหามีอยู่ว่า มันบูตไม่ติดครับ ลองไปเลื่อยมันก็ติด ใช้งานได้ แต่พอปิดเครื่องเปิดใหม่ มันทำเหมือนใน hdd ไม่มี win ครับแรกๆผมคิดว่า เป็นที่ mb ก็เลยเปลี่ยนครับ ลองมา 4 ตัวแล้วอาการเหมือนกันหมดครับ มีบางตัวบูตยังไงก็ไม่ขึ้นครับ ผมเลยเอาไปเครมที่ jib เขาให้ตัวใหม่มา อาการก็เป็นเหมือนเดิมครับ งงมากครับไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน ใครพอจะทราบ ขอคำปรึกษาด้วยครับ mb ที่ลอง มี Asus p5kpl ,p5vd2-vm se ,Asrock woffdale และ Ecs รุ่นอะไรจำไม่ได้ครับ มีบางตัวบูตยังไงก็ไม่ขึ้นครับ อ๋อลืมบอก ลองลง win มา 3 ตัวแล้วครับ เหมือนกันหมด ในชีวิตเพิ่งเคยใช้ hdd Samsung เป็นครั้งแรกครับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ลองเปลี่ยนสาย Sata ดูหรือยังครับ

OverclockZone Member jocknaja's Avatar
    โลตัสบางใหญ่จ้า

ทุก mb ใช้สายคนละเส้นทุกตัวครับ

เป็นที่ harddisk จริงๆครับ
    ซื้อ m-inter /wbc ก็เป็นรีบนำไปเปลื่ยนเถอะ บอกไม่มั่นใจ ขอข้ามเป็น hitachi หรือ wd ชัวร์กว่าครับ

OverclockZone Member noAng's Avatar

เปลี่ยน ยี่ห้ออื่นเถอะครับ ของขายโละ ถูกๆ ใช่ว่ามันจะดี ทำให้เราเสียเวลเปล่าๆ

OverclockZone Member truemoney's Avatar

ก็ใช้อยู่ แต่เป็นตัว 200GB ก็ดีครับ แถมเย็นด้วย ความร้อนแค่ 31 เอง.

........................................

OverclockZone Member no55's Avatar
    ประชานิเวศน์2-สามัคคี

ของผมก็เพึ่งซื้อมาวันก่อน ก็ใช้ได้นะครับ ลูกเก่าก็ใช้ของซัมซุงเหมือนกัน ก็ปีกว่าแล้ว

OverclockZone Member xsamuraix's Avatar

เคยลอง Hdd samsung 160g sata2 ล็อตใหม่ มีปัญหากับบอร์ด p5vd2-vm se เหมือนกันครับ
    อาการเหมือนกับของท่านเลย เปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ แต่ใช้กับบอร์ดaliveไม่มีปัญหา(แต่ยัง ไม่ได้ลองกับ wolfdale,p5kpl)
    Last edited by xsamuraix; 2 Jun 2008 at 10:57:53.

OverclockZone Member Spy-Th's Avatar
    นครศรีธรรมราช ^_^

Quote Originally Posted by truemoney View Post
    ก็ใช้อยู่ แต่เป็นตัว 200GB ก็ดีครับ แถมเย็นด้วย ความร้อนแค่ 31 เอง.

........................................
    เหมือนกันเลยคับ.... 200 กิ๊ก...ซัมซุง 1190.--- ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด...เงียบสนิท....

OverclockZone Member witi1980's Avatar

เปลี่ยน พาวเวอร์ซัพพลาย โล้ด

หน้า แหก มาหนนึงแล้ว นึงว่าเสีย เอาไปเครม ไปเทสที่ร้านปกติเฉย ใส่เครื่องชาวบ้านก็ปกติ

สอย 200 จิก มา ปรากฎว่า มันฟ้องหน้าจอฟ้ามาเลย ว่าต้องการไฟเลี้ยงตัวมัน เวนกรรม มีแต่ พาวเวอร์บ้าน ๆ ด้วยซิ ก็เพิ่งเจอเหมือนกัน แก้ปัญหาโดยการให้เขาลงวินโด้ให้ แล้วเอามาเสียบ เครื่องเรา แทน เครื่องเราลงวินโด้ไม่ผ่าน

ปล. เครื่องที่ใช้ทดสอบ D420 กะ E1200 อาการเดียวกัน เพราะใช้พาวเวอร์บ้าน ๆ
    เครื่องที่ใช้ลง วินโด้ เป็น P4.630

cap_zone's Avatar

เท่าที่ผมใช้ ตัว200G เร็ว เงียบ เย็นครับ

คุ้มราคามากๆ
    Last edited by cap_zone; 28 Nov 2008 at 02:44:08.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

แรงมากท่าน ขนาดไม่ raid ยังแรงเลยคับ

Bookmarks

Bookmarks