overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: คอมดับอีกแล้วครับท่าน

OverclockZone Member MOGGOT's Avatar

Default คอมดับอีกแล้วครับท่าน

ปิดกระทู้ครับ PSU เสียจริงๆ อีกแล้ว-*-

คือ 2-3 เดือนที่ผ่านมา เพิ่งไปซ่อมมาเองครับ เปลี่ยนบอร์ดใหม่+cpu ใหม่มาแล้ว (ตอนนั้น เมนบอร์ดพังครับ ช่างว่างั้น) ตอนนี้อาการเดิมมันกลับมาอีกแล้วครับ

ไม่รู้ว่าน่าจะเกี่ยวกับ PSu รึป่าวครับ เพราะตอนนั้นเอา Psu ของเพื่อนมาใส่ไว้ก่อน ( ถามเพื่อนมาตัวละ 300 บาท) แล้วที่ผ่านมาระยะเวล 2-3 เดือนผมใช้งานมันหนักมา บางที 24 ชั่วโมง ( 3d max )

ตอนนี้เลยไม่ทราบว่า PSU มันพังอีกรึป่าวคับ ดูจากอาการแล้ว นานจะเปิดติดได้นานสักที บางทีบูทเข้าหน้าวินโดได้2-3 นาที ก็ดับสตาทตัวเองใหม่ แต่เรื่องดปรแกรมไม่ต้องพุดถึงครับ แตะเป็นได้ดับ

ใครรู้อาการนี้ต้องทำไงช่วยบอกทีครับ

CPU intel 1.8
    เมนบอร์ด AS ROCK
    (ข้างบนนี้เพิ่งเปลี่ยนมา2 เดือนกว่าได้มั้งครับ)
    การ์ดจอก็แค่8 X
    นี่มีส่งงานนอกตอนพรุ้งนี้ ยังนั่งงงอยู่เลยครับท่านทั้งหลาย ลูกค้าจะเชื่อไหมเนี่ยมาคอมพังตอนเที่ยงคืน หมดปัญญาซ่อม -*-
    Last edited by MOGGOT; 3 Jun 2008 at 17:43:28.

OverclockZone Member kw01's Avatar

อาจจะเป็นที่พาวเวอร์ซัพพลายก็ได้ครับ รอท่านต่อไปมาให้คำตอบต่อครับ ส่วนลูกค้าค่อยๆอธิบายกับเค้าครับ
    Last edited by kw01; 2 Jun 2008 at 01:34:12.

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

1.ความร้อนจากตัวซีพียูเช่น ซิลิโคนบนตัวซีพียูน้อยเกินไป ทำให้ความร้อนส่งไประบายให้ฮีตซิ๊งค์ไม่ทัน ลองแกะฮีตซิ๊งค์ออกมาเช็คซิลิโคนดูก่อน แล้วลองใช้โปรแกรม Everest หรือ SpeedFan มาเช็คอุณหภูมิดูด้วยครับ
    2.เพาเวอร์ซัพพลายเสีย

OverclockZone Member MOGGOT's Avatar

Quote Originally Posted by kw01 View Post
    อาจจะเป็นที่พาวเวอร์ซัพพลายก็ได้ครับ รอท่านต่อไปมาให้คำตอบต่อครับ ส่วนลูกค้าค่อยๆอธิบายกับเค้าครับ

ก็หวังให้มันน่าจะเป็นแบบนั้นอ่ะครับ (ถ้าบอร์ดนี่เรื่องใหญ่) นี่ยังนึกอยู่ว่าจะไปหามาเปลี่ยนเองหรือเอาไปร้านดี มีรุ่นไหนแนะนำกันบ้างครับ เอาสักไม่เกิน 1500-2000 พันครับ เอาที่จ่ายไฟนิ่งๆ+ทนๆอ่ะครับ

เพราะผมทำงานทีนานครับ 15 Hr.+ ต่อการทำงาน+เปิดคอม 1ครั้ง

เพราะฮาร์ดดิสมันแค่ 80 ตัวเดียวคับ+ไดร์ DVD RW แค่นั้นเอง

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    1.ความร้อนจากตัวซีพียูเช่น ซิลิโคนบนตัวซีพียูน้อยเกินไป ทำให้ความร้อนส่งไประบายให้ฮีตซิ๊งค์ไม่ทัน ลองแกะฮีตซิ๊งค์ออกมาเช็คซิลิโคนดูก่อน แล้วลองใช้โปรแกรม Everest หรือ SpeedFan มาเช็คอุณหภูมิดูด้วยครับ
    2.เพาเวอร์ซัพพลายเสีย

อาการที่เป็นนี่คือ ผมเพิ่งเปิดเครื่องเลยนะครับ แบบว่าเปิดมา ก็ดับ รีสตาทตัวเองเลย ยังไม่ทันบูทเข้าหน้าวินโดเลย บางที -*-

นี่ครับตอนนี้เปิดติดอยู่ เล่นเน๊ตได้ แต่ยังไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย ตะกี้ลองเข้า 3dMAX ได้แปป ก็รีสตาททันควัน -*-

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ครับท่าน ต้องลองเช็คดูโดยถอดฮีตซิ้งค์ที่ติดกับซีพียูออกมา เช็คดูปริมาณของซิลิโคนว่าน้อยหรือบางเกินไปหรือเปล่า เพราะถ้าน้อยเกินไปก็จะเกิดอาการเหล่านี้แหละครับ

note.ขอสเปคเครื่องของท่านด้วยครับ ท่านใช้ซีพียูซ็อกเก็ตอะไร

OverclockZone Member

CPU น่าจะร้อน เคยเป็นเหมือนกัน แกะออกมาใส่ใหม่คับ

OverclockZone Member

ให้ผมสันนิฐานนะครับ จากอาการที่ว่ามาผมว่าไม่น่าจะเป็นที่อุณหภูมิ เพราะถ้าอุณหภูมิสูงเครื่องจะดับไปเลยไม่ใช่รีสตาร์ทครับ อาการดังกล่าวส่วนใหญ่เป็นที่ PSU, Ram หรือไม่ก็เป็นที่ไวรัสครับ ลองเข้า Safe Mode ดูครับว่าเข้าได้มั้ย ถ้าเข้าได้แล้วเป็นปกติไม่ดับ ก็ลองฟอแมตลงใหม่ดูสักครั้งเถอะครับ

Quote Originally Posted by MOGGOT View Post
    CPU intel 1.8
    เมนบอร์ด AS ROCK
    (ข้างบนนี้เพิ่งเปลี่ยนมา2 เดือนกว่าได้มั้งครับ)
    การ์ดจอก็แค่8 X
    นี่มีส่งงานนอกตอนพรุ้งนี้ ยังนั่งงงอยู่เลยครับท่านทั้งหลาย ลูกค้าจะเชื่อไหมเนี่ยมาคอมพังตอนเที่ยงคืน หมดปัญญาซ่อม -*-
    อ่อ อ่านไม่ละเอียด โทษทีครับ ซีพียูซ็อกเก็ต 478 นี่เอง
    Last edited by microsoft™; 2 Jun 2008 at 02:00:41.

Quote Originally Posted by nn_nan11 View Post
    CPU น่าจะร้อน เคยเป็นเหมือนกัน แกะออกมาใส่ใหม่คับ
    ทาซิลิโคนด้วยครับท่าน อิอิ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ PSU อ่ะครับ

เพราะถ้าเป็นที่ความร้อน อย่างที่ท่านข้างบนบอก มันจะดับเลยครับ ไม่รีสตาร์ท เพราะผมก็เคยเป็นเพราะเครื่องเก่าน้องผม P4 3.0GHz พอถึง 90 องศา ดับทันที

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    ครับท่าน ต้องลองเช็คดูโดยถอดฮีตซิ้งค์ที่ติดกับซีพียูออกมา เช็คดูปริมาณของซิลิโคนว่าน้อยหรือบางเกินไปหรือเปล่า เพราะถ้าน้อยเกินไปก็จะเกิดอาการเหล่านี้แหละครับ

note.ขอสเปคเครื่องของท่านด้วยครับ ท่านใช้ซีพียูซ็อกเก็ตอะไร
    Quote Originally Posted by nn_nan11 View Post
    Quote Originally Posted by vuttirat View Post
    ให้ผมสันนิฐานนะครับ จากอาการที่ว่ามาผมว่าไม่น่าจะเป็นที่อุณหภูมิ เพราะถ้าอุณหภูมิสูงเครื่องจะดับไปเลยไม่ใช่รีสตาร์ทครับ อาการดังกล่าวส่วนใหญ่เป็นที่ PSU, Ram หรือไม่ก็เป็นที่ไวรัสครับ ลองเข้า Safe Mode ดูครับว่าเข้าได้มั้ย ถ้าเข้าได้แล้วเป็นปกติไม่ดับ ก็ลองฟอแมตลงใหม่ดูสักครั้งเถอะครับ
    อ่อ อ่านไม่ละเอียด โทษทีครับ ซีพียูซ็อกเก็ต 478 นี่เอง
    ทาซิลิโคนด้วยครับท่าน อิอิ
    Quote Originally Posted by stepmixer View Post
    ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ PSU อ่ะครับ

เพราะถ้าเป็นที่ความร้อน อย่างที่ท่านข้างบนบอก มันจะดับเลยครับ ไม่รีสตาร์ท เพราะผมก็เคยเป็นเพราะเครื่องเก่าน้องผม P4 3.0GHz พอถึง 90 องศา ดับทันที

เดี่ยววันนี้จะลองไปซื้อ PSU มาใหม่สักตัวครับ หาวัตท์เต็มๆมาใส่ดู (ตัวละ1000+ ทั้งน้าน -*- )

ผลเป็นไงเดี่ยวบ่ายๆกลับมาบอกครับทุกท่าน

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เพาเวอร์ซะมั้งครับ

ความร้อนไม่น่าเกี่ยว เพราะบอกว่าแค่เปิดมายังไม่เข้า win บางทีก็ดับก่อนเลย

ได้ PSU (san) ห่วย ของเพื่อนมาลองเปลี่ยนดูแล้วครับ เดี่ยวลองทดสอบอาการดูก่อน ตอนนี้ยังไม่ดับ

ถ้าเป็นที่ PSU จริงเดี่ยวจะลองดูคับว่ามันจะอยู่ได้สักกี่เดือนกันนะ-*-

Bookmarks

Bookmarks