overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ขอความคิดเห็นอีกครั้ง โดยที่ไม่ลำเอียงครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Default ขอความคิดเห็นอีกครั้ง โดยที่ไม่ลำเอียงครับ

จากกระทู้นี้ คลิกเลย

ช่วยตอบอีกครั้งอย่างไม่ลำเอียงนะครับ ว่าผมผิดด้วยหรอ

ผมไปดูที่ร้านมา มีอยู่2เครื่องวางติดกัน สเปคเหมือนกันทุกอย่าง ต่างกันที่ยี่ห้ออ่ะคับ

Acer Aspire 4920G ราคา 25900

ASUS A8E-4P096 ราคา 24900

ผมก้อมีงบอยู่ประมาณนี้แหละคับ ไม่อยากซื้อแพงจนเกินไป

ACER
    CPU : Intel Core 2 Duo T5500 (1.83 GHz, L2 2 MB)
    การ์ดจอ : ATI Radeon X2400
    หน่วยความจำ : 1 GB DDR2
    ฮาร์ดดิสก์ : 250 G 5400 RPM
    จอภาพ : 14.1 inch WXGA (1280x800)
    ไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
    น้ำหนัก : 2.68
    ประกัน : 1 Y. (Inter.)
    http://www.*****************/2008/nbdetail.php?id=88

ASUS
    CPU : Intel Core 2 Duo T5500 (1.83 GHz, L2 2 MB)
    การ์ดจอ : Intel GMA X3100
    หน่วยความจำ : 1 GB DDR2
    ฮาร์ดดิสก์ : 160 G 5400 RPM
    จอภาพ : 14 inch WXGA (1280x768)
    ไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
    น้ำหนัก : 2.39
    ประกัน : 2 Y.
    http://www.*****************/2008/nbdetail.php?id=263

งานที่เค้าจะซื้อไปใช้คือ เล่นเกม , ทำงานทั่วไป แต่มีคนส่วนใหญ่เลือกสเปกที่ การ์ดจอไม่แรงให้ผมก้อไม่รู้ว่าเค้าแนะนำอย่างนี้เค้าไม่คิดถึงอนาคตเลยหรือไง

ว่าการ์ดจอ Intel กับ ATI 2400XT มันต่างกันแค่ไหน

พวกคนส่วนใหญ่ ในกระทู้นี้ แนะนำให้เลือก การ์ดจอ Intel เล่นเกมครับ

โดยการคิดของพวกเค้าคือ รูปทรงของเครื่องสวยงาม , คุณภาพดี โดยไม่อ่าน ข้อมูลของเจ้ากระทู้นี้เลยว่าต้องการ

นำไปใช้ในทางไหน

ขอบอกเลยว่า ถ้ายี่ห้อต่าง ๆ ผลิตสินค้าไม่ดี ใครเค้าจะซื้อ

ถามจริง ๆ ๆครับ โดยที่ไม่ลำเอียงนะครับ

ผมเครียดมากเลยครับ

ตอบอย่างเป็นความและข้อมูล ขอให้อ่านให้คบถ้วน ด้วยนะครับ

อยากให้ทุกท่านช่วยเลือกอีกครั้งครับ รวมถึงคนในกระทู้นั้นด้วย
    Last edited by vampires101; 2 Jun 2008 at 01:40:54.

OverclockZone Member supawats's Avatar

ผมเลือก Acer (ว่าแต่...ท่านซีเรียส จังนะครับ ..... ^___^ ยิ้มไว้ๆ)

OverclockZone Member

ถ้า งานที่คุณทำมีเกมส์ เอียวอยู่ด้วย ก็ aser
    ถ้า ไม่เล่น กะ asus นะ
    ปล. ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

เอาแบบซีเรียสๆเลยหรอ เหอๆ
    ตามความเห็นส่วนตัวผมนะ

ถ้าเอาตามกรณีนี้ ---> acer (เพราะ การ์ดจอ กะ hdd)

ถ้าเป็นรุ่นอื่นๆของ2ยี่ห้อนี้แต่สเปกเท่าๆกัน ---> asus (ที่คุณบอกว่าคนไม่มีสมองเค้าเลือกกันน่ะครับ)
    ถ้าเกิดลาภลอยมา ได้ตังเพิ่มอีกซัก 5 พัน ---> Benq s41
    ถ้ารวยจัด ----> alienware เอิ๊กๆ

นอกเรื่องไปหน่อยแฮะ 55 :P
    Last edited by stroumphs; 2 Jun 2008 at 13:10:45.

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ถ้ามี 2 ตัวเลือก Acer คุ้มค่ากว่า พอตัวครับ

จบข่าว ปิดประเด็นไปเลยครับ ซื้อ Acer ได้เลย

OverclockZone Member widya's Avatar

ใจเย..เย คับ ^0^

OverclockZone Member ohm123's Avatar

เล่นเกมส์ด้วยก็ เอเซอร์ ครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

acer อีกเสียงคร้าบบ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ACER ไม่ค่อยทนนะ ออฟฟิตผมเห็นคนใช้ 3 เครื่อง
    แบตเสียไปเครื่อง 1 ใช้ยังไม่ถึงปี อาการเสีย ไม่เหมือนแบตเสื่อมเลย
    ส่วนอีก 2 เครื่องน้องเค้าออกไปก่อนเลยไม่ได้ ตาม
    แต่ ประเด็นที่เซ็งอย่างแรงคือ เครื่องที่แบตเสียเป็นเครื่องผู้บริหาร คนที่พาไปซื้อคือผม เพราะมั่นใจว่ามันดี
    จบข่าวววว..........พอแล้วครับ ACER

ตอนนี้ ออฟฟิต หันไปคบกะ HP ASUS
    และที่สำคัญ มาก ACER ไม่ได้ผ่าน มาตรฐาน UL ครับ ส่วน HP , ASUS , DELL บางรุ่น , Sony ผ่าน
    ถ้าใครทำด้าน Software/Hardware แล้ว ต้องขอ Standard UL นี่วุ่นเลยครับ
    Last edited by data_db2; 2 Jun 2008 at 10:51:51.

OverclockZone Member Erebus's Avatar

คือตอนเเรกเลย จขกท เค้าให้ข้อมูลผิด รายละเอียดน้อยไป เเล้วก็ไม่ได้บอกความต้องการ ว่าจะเอาไปทำอะไร (มาบอกตอนหลัง)
    Quote Originally Posted by cilencer007 View Post
    ผมไปดูที่ร้านมา มีอยู่2เครื่องวางติดกัน สเปคเหมือนกันทุกอย่าง ต่างกันที่ยี่ห้ออ่ะคับ
    จขกท บอกเองว่าสเปคเหมือนกัน ดังนั้นจะมีสักกี่คนครับ ที่รู้ว่าACERรุ่นนี้จริงๆเเล้วเป็นการ์ดจอแยก(นอกจากคนที่ใช้อยู่/รู้จักแบรนดนี้อย่างดี)
    repแรกๆเค้าก็ตอบสิครับว่าเลือกASUS

จนคุณเอง(vampires101)มาบอกว่าACERเป็น2400XT บวกกับ จขกท มาrepบอกเพิ่มว่า ใช้เล่นเกมเเละออกแบบกราฟิค
    มาถึงตรงนี้ส่วนใหญ่ก็ต้องเลือกACERล่ะครับ นอกจากจะไม่ได้อ่านที่ จขกท มาบอกตอนหลัง หรือไม่รู้ความต่างของX3100กับ2400XT

จนตอนหลังคุณใช้คำแบบนี้"พวกเลือก Asus พวกไม่มีสมอง" เเล้วกระทู้มันจะไม่ร้อนได้ยังไง คุณก็รู้นี่ครับว่าบางคนทราบข้อมูลไม่ถูกต้อง(นอกจากจะมีเวลาพอสมควร ถึงจะตามอ่านตั้งเเต่repเเรก) เเล้วจะไปด่าคนที่เลือกASUSได้ยังไง

ที่สำคัญผมไม่เห็นจะมีใครบอกเลยว่า ให้เลือกx3100เล่นเกม
    คนที่ยังเลือกASUSโดยให้เหตุผลว่า ทนทานกว่าก็อีกเรื่องนึง

สุดท้ายประเด็นของผม คือให้คุณvampires101ทำความเข้าใจใหม่ในบางเรื่อง เเล้วคุณจะไม่เครียดครับ ...
    Last edited by Erebus; 2 Jun 2008 at 12:08:54.

ที่หลังอยากขอความเห็นว่าเครื่องไหนดีก็ โปรดบอกสเปคอย่างละเอียด และวิธีการที่จะนำไปใช้ อย่างไร ตลอดจนงบประมาณด้วย ผมเชื่อ ถ้าบอกขนาดนี้คงไม่มีใครแนะนำ กราฟริกของ intel ไปเล่นเกมหรอกคับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

เปงเอามาก หุหุ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ผมก็ว่างั้นแหล่ะครับ คนถามเมื่อต้องการความช่วยเหลือ แทนที่จะเอาข้อมูลมาให้บ้าง

แต่กลับต้องให้ผู้ตอบหาข้อมูลมาตอบให้ตนเองอีก

เจอแบบนี้บ่อยๆ จะ่ว่าคนตอบคงไม่ได้ ตามที่พี่ Erebus ว่ามาทั้งหมดน่ะครับ

OverclockZone Member Gimojung's Avatar

ถ้า 2 รุ่นนี้จริงๆตามงบที่มีก็ ACER เลยครับโอกว่า

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

จริง ๆ ๆแล้วก้อไม่มีอะไรมากหรอครับ แต่ก่อนหน้าที่ผมเลือกให้เป็น Acer 4920G

แล้วก้อบอกว่า Asus มันเป็น การ์ดจอ Intel นะครับ แล้วเค้าก้อจะเอาไปเล่นเกม

ซึ้งโดยส่วนตัวผมก้อไม่ได้เกียจ Asus หรอครับ

แค่อธิบายให้ฟัง แต่มีบางคนเอา กวนครับ สวย ซื้อคุณภาพ Acer พังง่าย

ซึ้งโจทย์ที่ตั้งมามันไม่เกี่ยวเลยแม้แต่นิดเดียว

OverclockZone Member widya's Avatar

ผมเป็นกลางน่ะ ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด

รอดูตีกันอย่างเดียว ^^

OverclockZone Member yok38_ns's Avatar

เอเซอร์ๆ

OverclockZone Member xdd's Avatar

เอเซอร์ ใช้แล้วดูโหลๆคับ คุณภาพก็ดีหมดแต่มัน.........

คล้ายกับเราใช้ ไอโมบาย กับ โนเกีย อ่ะคับ คุณภาพใกล้ๆกันแต่ความรู้สึกไม่เหมือนกัน

(ความรู้สึกของผมนะ)

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

สรุป เขาจะซื้ออะไรก็ให้เจ้าของเงินเขาตัดสินใจแล้วกันครับ จบเหอะ

ด่าคนใช้ Asus ไม่มีสมอง นี่ด่าแรงจังเลยครับ

เพื่อนๆผมก็ใช้ Asus กัน แสดงว่ามันไม่มีสมองกันเลยหรือครับ

จะพิมพ์อะไรคิดก่อนพิมพ์มั่งนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks