Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสก์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสก์

คือได้ฮาร์ดดิสก์ sata 160 g มาครับ มันต้องลงไดรเวอร์อะไรก่อนป่าวคับผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับผมเพิ่งใช้เป็นครั้งแรกคับ

ไม่จำเป็นต้องลงครับ

แต่ต้องformatก่อนใช้ครับ (ถ้าformatมาแล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร)

แล้วต้องดูที่บอร์ดด้วยครับว่ามีช่องสาย S_ATAหรือป่าว ถ้าไม่มีก็คือใช้ไม่ได้ครับ

Comment

ถ้าบอร์ดรองรับก็เสียบใช้เลยครับ

ปล.เซตจัมเปอร์เป็น Slave ด้วยเน้อ

แล้วพอเข้า window ก็ Quick Format ซะรอบนึง

Comment

Harddisk ไม่จำเป็นต้องลงไดร์เวอรือยู่แล้วครับ

เสียบปุ๊ป มองเห็น แล้วก็ใช้ได้เลยคับ

Comment

HDD ต้องลงไดร์เวอร์มีด้วยหรือ ?

Comment

Originally posted by megasawa View Post
            ถ้าบอร์ดรองรับก็เสียบใช้เลยครับ

ปล.เซตจัมเปอร์เป็น Slave ด้วยเน้อ

แล้วพอเข้า window ก็ Quick Format ซะรอบนึง
            sata มี เซตจัมเปอร์เป็น Slave ด้วยเรอะเพ่งจารู้

Comment

Originally posted by Comlow View Post
              HDD ต้องลงไดร์เวอร์มีด้วยหรือ ?

ถ้าจะต่อเป็น RAID บอร์ดบาง (หรือหลายๆ) ตัวต้องลง Driver ด้วยอ่ะคับ

Comment

Working...
              X