overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถ้าจะเอาnb bebq-R45 มาตัดต่อวิดีโอพอไหวไหม่ครับ

OverclockZone Member zoneone's Avatar

Default ถ้าจะเอา nb benq-R45 มาตัดต่อวิดีโอพอไหวไหมครับ

ถ้าจะเอาnb benq-R45 มาตัดต่อวิดีโอ เล่นเกมส์บ้าง เขียนเว็บและตกแต่งรูปภาพ จะพอไหวไหม่ครับ ซีพียู Core 2 Duo T5550 1.83GHz. ถ้าเปรียบเทียบซีพียูรุ่นนี้กับ Core2 Duo T7250 2.0GHz รุ่นหลังแรงกว่ากันมากหรือป่าวครับ การ์ดจอของรุ่นนี้คือ nVIDIA® GeForce® 8400M G เล่นเกมส์ได้ประมาณไหนครับ เล่นเกมส์แรง สุดอะไรได้บ้าง (ซึ่งผมไม่เน้นเล่มเกมเท่าไหร่) NB รุ่นนี้เป็นรุ่นไหม่ที่พึ่งออกมา
    Last edited by zoneone; 2 Jun 2008 at 14:44:56.

OverclockZone Member mooh's Avatar

ไหวครับ ต่างน้อย ตันที่อื่นมากกว่าครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

เดี๋ยวก่อนครับพี่น้อง ตัวนี้มีการ์ดจอ หรือป่าวครับ พอดีไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่ครับ

จริงแล้วมีการ์ด หรือไม่มีก้อได้ เพราะการตัดต่อ VDO นั้นมันใช้แค่ CPU RAM

แต่การตัดต่อให้ลื่นควรมีไว้นะครับ

OverclockZone Member zoneone's Avatar

ถ้าว่าเป็นที่ CPUกับ RAM สรุปว่าควรเพิ่มแรมหรือป่าวครับ ถ้าเปรียบกับรุ่น R-45 กับ S41 แนะนำหน่อยครับ เพราะงบไม่มาก

OverclockZone Member

งบระดับนี้ก็พอไหวครับ CPU 5550 + Geforce 8400 ตัดต่อได้แต่เล่นเกมระดับที่สูงไม่ไหว ต้องปรับกลางๆ

OverclockZone Member kaofong's Avatar

ออฟฟิศ ที่ผมเคยไปฝึกงาน

ตัดต่อรายการระดับประเทศ ยังใช้ซีพียูหัวเดียว การ์ดจอati รุ่นไดโนเสาร์อยู่เลย

เหอๆ สบายๆครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

เครื่องที่ตัดต่อ video ที่บอกว่าพอไหวน่ะ มันไม่ดีหรอก
    ที่มันใช้ได้ หรือดี จะต้องไม่ทำให้คนที่ดู video ที่ render ออกมาเสียอารมณ์ครับ

พวก T5500 + gf8400 ไรเนี่ย ขอบอกว่าไม่ควรจะไปตัดต่ออย่างยิ่ง

แล้วผมจะเชื่อใครดี มีหลายความคิดเหลือเกิน ??? มากๆ ตอบให้ผมเคลียร์ได้ป่าวครับ เอาแบบกระจ่างหน่อยครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เอาเคลียร์ๆเลยครับ

มันขึ้นอยู่กับความพอใจของท่านครับ ว่าท่านจะทนมันRenderนานๆ(อย่างน้อยก็นานกว่า T7250)ได้ไหม ถ้าอยากประหยัดงบตัวนี้ก็ถือว่าOKเลยนะครับ แต่ถ้าเพิ่มได้ อยากได้งานเร็วก็จ่ายเพิ่ม เอาCPU T7250ครับ

การเล่นเกม สำหรับเกมยุคใหม่ปรับได้ต่ำ-กลาง

ลองตัดสินใจดูนะครับ

ปล.ผมใช้T2050ตัดต่อVDOก็ยังไม่รอนานจนเสียชีวิตคาที่เกิดเหตุครับ

OverclockZone Member

เข้าไปดูประสิทธิภาพ CPU สิครับ เป็นทางออกที่ดีที่สุด Notebook ตัดต่อ Video มันขึ้นอยู่กับ CPU ล้วนๆ
    ถ้าดีที่สุดปัจจุบัน ตัดต่อต้องเป็น T8xxx แน่นอนไม่ก็ T7500 up (แต่ T7xxx มันจะไม่มีขายแล้ว)
    กรณีประหยัดงบ ก็จำเป็นต้องใช้ T5xxx
    CPU สูงมันก็จะทำได้เร็ว เป็นเรื่องง่ายๆครับ
    ดูงบที่มีและตัดสินใจซื้อ ในส่วนของ Graphic มันไม่ได้ช่วยมากนักหรือไม่ช่วยเลยนั้นเอง ตัดต่อ VIDEO มันขึ้นอยู่กับ Ram และ CPU
    เพราะฉนั้น T5xxx มันก็ทำได้ครับอยู่ในระดับกลางสมัยนี้(สูงสมัยก่อน) ยังไงมันก็ Core 2 Duo มันจะไม่มีพวก Technoloy บางตัวที่มาใหม่ของ T8xxx เท่านั้น เช่น Intel® HD Boost ช่วยในการประมวลผลประเภท file ภาพระดับ HD ได้ดีขึ้น
    ถ้ามีเงินงบเยอะก็เลือกให้เต็ม Stream เลย แต่ส่วนใหญ่น้อยคนครับที่ซื้อ Notebook เพื่อตัดต่อ อย่างเดียว
    ถ้างบจำกัดแค่ 25000~30000 ก็คงต้องเลือกประมาณนี้ครับ เชียร์ BenQ R45 ไม่ก็ S41

OverclockZone Member widya's Avatar

ลองดู S41-M63 แร้วเพิ่มแรมทีหลัง ก้อคุ้มดีน่ะ

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อแนะนำ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ผมว่าs41-m63 คุ้มกว่านะ

Bookmarks

Bookmarks