overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ถามเรื่อง Forsa 8800gt หน่อยครับ ว่าจริงไหม

OverclockZone Member bayz's Avatar

Default ถามเรื่อง Forsa 8800gt หน่อยครับ ว่าจริงไหม

ผมอยากทราบว่าที่มีคนในบอร์ดบอกว่า การ์ดของ Forsa เป็น Ref.การ์ดของ nvidia ซึ้งจากที่ผมลองสังเกตุแล้ว ผมว่ามันไม่ใช่น่ะครับ อย่าคิดน่ะครับว่า pcb เขียวแล้วจะเป็น Ref.การ์ดเสมอน่ะครับ การ์ดบางยี่ห้อก็ยังใช้ pcbเขียวน่ะครับ
    ลองสังเกตุยี่ห้ออื่นน่ัะครับ ว่าเหมือนกันหมดเลย Ref.การ์ดของ Nvidia ต้องมี ตรา nvidia อยู่ด้วครับ เพราะฉะนั้น การ์ดของ Forsa ไ่ม่ใช่ Ref.การ์ดของ nvidia ตามที่เข้าใจกันครับ
    ลองดูรูปเปรียบเทียบ

โลโก้ nividia

1.Forsa

asus

winfast

inno

spark

ปล.หารูปได้แค่นี้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใชหรือไม่ใช่
    มันก็เป็น GF8800GT สเปกเดียวกัน แรงพอๆ กันหมดนี้ แค่ pcb จ้างโรงงานอื่นผลิต นะ
    หรือว่า Forsa GF8800GT จะแรงเท่า GF8600GT ที่ผมใช้อยู่อะครับ หิหิหิ
    แนะนำอย่าไปซีเรียส มันราคาถูกกว่าของยี่ห้ออื่นเยอะ ก็ OK ละ นะผมว่า
    ถ้าผมมีตังเหลือๆ สอยแล้วนะเนี้ย

OverclockZone Member bayz's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ใชหรือไม่ใช่
    มันก็เป็น GF8800GT สเปกเดียวกัน แรงพอๆ กันหมดนี้ แค่ pcb จ้างโรงงานอื่นผลิต นะ
    หรือว่า Forsa GF8800GT จะแรงเท่า GF8600GT ที่ผมใช้อยู่อะครับ หิหิหิ
    แนะนำอย่าไปซีเรียส มันราคาถูกกว่าของยี่ห้ออื่นเยอะ ก็ OK ละ นะผมว่า
    ถ้าผมมีตังเหลือๆ สอยแล้วนะเนี้ย
    ผมไม่ได้ซีเรียสครับ ผมก็ใช้ msi 8800gt อยู่จะซีเรียสทำไม ผมแค่อยากรู้ มันผิดด้วยเหรอ
    แล้วผมก็ไม่ได้บอกด้วยว่ามันไม่ดี มันไม่แรง ไม่ได้บอกเลย

OverclockZone Member

คงไม่ใช่ ref card หรอกครับ
    แต่ด้วยเหตุเรื่องราคา ทำให้สำหรับบางคน ref card
    มีความสำคัญน้อย

ขอบคุณครับ สำหรับ รูป และข้อมูล

Quote Originally Posted by Taganogo View Post
    คงไม่ใช่ ref card หรอกครับ
    แต่ด้วยเหตุเรื่องราคา ทำให้สำหรับบางคน ref card
    มีความสำคัญน้อย

ขอบคุณครับ สำหรับ รูป และข้อมูล
    ครับ ประเด็นที่ผมอยากรู้ไม่ใช่ราคาครับ ผมก็ชอบราคาถูก

แต่ที่อยากเข้าใจคือ ว่ามันไม่ใช่ Ref.การ์ดครับ เท่านั้นเองครับ

เพราะบางคนอาจเข้าใจผิดว่า ref.การ์ดครับ

ยืนยันครับว่าไม่ใช่ ref card และส่วนตัวผมก็ไม่ชอบ ref card เพราะมันไฟสองเฟส

OverclockZone Member Trex's Avatar

ก็ดีแล้วนี่ครับ ค่ายอื่นได้ลงตามบ้าง แต่ใครที่ซื้อก่อนหน้านี้ต้องทำใจครับ ราคาลงเจ็บมากๆ

ไม่ใช่ ref card นี่บางทีดีกว่า ref อีกนะครับ การ์ดจอแพงๆส่วนใหญ่ทำ PCB เองครับ

Quote Originally Posted by xxxxxxx View Post
    ไม่ใช่ ref card นี่บางทีดีกว่า ref อีกนะครับ การ์ดจอแพงๆส่วนใหญ่ทำ PCB เองครับ
    ผมก็ไม่รู็้ว่า ref การ์ด กับการ์ดของยี่ห้อนั้นเลยอันไหนดีกว่า ส่วนตัวชอบการ์ดของยี่ห้อมากกว่า สีสันสวยดี แต่ผมดูๆมาเห็นคนในเวปชอบบอกว่า ref การ์ดดีกว่า เวลาหาซื้อ ก็๋หา ref การ์ดกัน

OverclockZone Member FLyRock's Avatar

้ref ไม่ ref แล้วมันเปงไงหรอ...
    มันจะใช้ไม่ได้เลยหรอครับ (ไม่เข้าจายจิง ๆ ไม่ได้แกล้งโง่นะ)

OverclockZone Member Trex's Avatar

ref สินค้าที่ได้รับการตบแต่งใหม่คือ สินค้าที่ได้รับคืนจากลูกค้าในกรณี ตัวการ์ดบกพร่อง แพคเกจบอกพร่อง สินค้าเดโม สินค้าที่ให้บริษัทต่างๆ ไปทำreview กัน แล้วเอามาตบแต่งซะใหม่ ใส่กล่องใหม่ แล้วนำมาขายในราคาถูกและประกันสั้นกว่าของเดิมครับ

เท่าที่ผมทราบจากเว็บบอร์ดต่างประเทศที่เค้าพูดคุยกันนะครับ

ส่วนหนึ่งที่เค้าพยายามหาที่เป็น ref card มา เพราะ มันมีรหัสของ PCB แต่ละรุ่น อย่างชัดเจน และ สูตรโมไฟไม่ว่าจะทั้ง GPU - MEM ต่างๆ ก็จะมีบน ref card กันทั้งนั้นนะครับ ที่เค้าออกสูตรกันมา

อย่างเช่น การ์ด PCB เดียวกัน แต่ผู้ผลิตซื้อไปทำกันเอง แต่อ้างอิงกับ ref ดังกล่าว แล้วก็ติดฮีตซิงค์ แพ๊คเกจกันใหม่ ตามแต่ว่า ใครจะทำอย่างไรเพื่อทำให้สินค้าตัวเองดูโดดเด่น น่าซื้อหา น่าใช้ที่สุด พอมีหลายยี่ห้อออกมา สูตรโมไฟก็จะตามมาครับ ข้อมูลของวงจรก็จะออกมาทำให้คนทราบว่า ควรจะทำ pencil mod ตรงไหน หรือ จะใส่ตัว r ต่อเข้าไปตรงไหนลงกับground บ้าง เค้าเลยพยายามหาที่มันมีตามสูตรที่เค้าออกมากันครับ

ส่วนที่เอามาผลิตกันเอง ออกแบบ pcb เอง บางที อาจจะไม่ฮิตกันมาก สูตรโมไฟก็ไม่ออก เพราะทำมากับรุ่นที่ไม่ฮิต ไม่มีข้อมูลของลายปริ๊นท์ของ pcb ตัวนั้น สุ่มสี่สุ่มห้าทำ แต๊บได้ง่ายๆ ก็เสียเวลาคนทำเปล่าๆ ครับ เผลอๆ ออกสูตรกันมา สินค้าเคลมก็อาจจะมากขึ้นเพราะจากการที่ user โมกันซะพังไป

จขกท คงเคยเห็น ข้อความที่ว่า ยี้ห้อไหนไม่สำคัญ เพราะมันเป็น ref card ที่เหมือนกันทุกยี้ห้อ แล้วแต่ละ ค่ายนำมาติดป้ายขอตัวเอง

หรือ ยี้ห้อนี้ไม่ค่อยจะดีเลย แต่ การ์ดตัวนี้ มันเป็น ref card ที่เหมือนๆกันทุกยี้ห้อ อะไรทำนองนี้มั้งครับ

ยังไงก็ ขอบคุณ จขกท นะครับ สำหรับข้อมูล

ปล. ผมเองยังเคยอยากได้ ref card บางรุ่น ของ ยี้ห้อหนึ่งอยู่เลย เพราะคิดว่า ยี้ห้อต่างกัน คงต่างกันแค่ ประกัน

เท่านั้นมั้ง เพราะมันเป็น ref card เหอๆ

Quote Originally Posted by Leim View Post
    เท่าที่ผมทราบจากเว็บบอร์ดต่างประเทศที่เค้าพูดคุยกันนะครับ

ส่วนหนึ่งที่เค้าพยายามหาที่เป็น ref card มา เพราะ มันมีรหัสของ PCB แต่ละรุ่น อย่างชัดเจน และ สูตรโมไฟไม่ว่าจะทั้ง GPU - MEM ต่างๆ ก็จะมีบน ref card กันทั้งนั้นนะครับ ที่เค้าออกสูตรกันมา

อย่างเช่น การ์ด PCB เดียวกัน แต่ผู้ผลิตซื้อไปทำกันเอง แต่อ้างอิงกับ ref ดังกล่าว แล้วก็ติดฮีตซิงค์ แพ๊คเกจกันใหม่ ตามแต่ว่า ใครจะทำอย่างไรเพื่อทำให้สินค้าตัวเองดูโดดเด่น น่าซื้อหา น่าใช้ที่สุด พอมีหลายยี่ห้อออกมา สูตรโมไฟก็จะตามมาครับ ข้อมูลของวงจรก็จะออกมาทำให้คนทราบว่า ควรจะทำ pencil mod ตรงไหน หรือ จะใส่ตัว r ต่อเข้าไปตรงไหนลงกับground บ้าง เค้าเลยพยายามหาที่มันมีตามสูตรที่เค้าออกมากันครับ

ส่วนที่เอามาผลิตกันเอง ออกแบบ pcb เอง บางที อาจจะไม่ฮิตกันมาก สูตรโมไฟก็ไม่ออก เพราะทำมากับรุ่นที่ไม่ฮิต ไม่มีข้อมูลของลายปริ๊นท์ของ pcb ตัวนั้น สุ่มสี่สุ่มห้าทำ แต๊บได้ง่ายๆ ก็เสียเวลาคนทำเปล่าๆ ครับ เผลอๆ ออกสูตรกันมา สินค้าเคลมก็อาจจะมากขึ้นเพราะจากการที่ user โมกันซะพังไป
    ขอบคุณมากเลยครับ

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

งุงิ ความรู้ เน้นๆ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ขอบคุณมากครับ ทั้ง เจ้าของกระทู้ เเละคุณLeimครับ กระทู้ดีมีความรู้ อิอิ

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

สรุปว่าน่าใช้ไม๊ครับ ถ้าเอามาใช้แบบเดิมๆไม่โมชิบ

แค่ลากเอาเท่าที่ SW ลากได้

คือเรื่องราคาผมว่ามันโอเคเลย

OverclockZone Member Muntai's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by Trex View Post
    ref สินค้าที่ได้รับการตบแต่งใหม่คือ สินค้าที่ได้รับคืนจากลูกค้าในกรณี ตัวการ์ดบกพร่อง แพคเกจบอกพร่อง สินค้าเดโม สินค้าที่ให้บริษัทต่างๆ ไปทำreview กัน แล้วเอามาตบแต่งซะใหม่ ใส่กล่องใหม่ แล้วนำมาขายในราคาถูกและประกันสั้นกว่าของเดิมครับ
    เอ่อ..น่าจะสับสนระหว่างคำว่า Refurbish กับ Reference นะครับ
    ในกระทู้นี้เป็นการพูดถึง Reference ครับ
    ^^'
    Last edited by Muntai; 6 Jun 2008 at 01:33:38.

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by Leim View Post

Confirm ครับ

OverclockZone Member patrickzaa's Avatar

ราคาถูกจนหน้าใจหาย ถูกกว่า 9600GT ซะอีก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks