Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากปรึกษาคนที่มีประสบการณ์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากปรึกษาคนที่มีประสบการณ์

เรื่องมีอยู่ว่า มี HDD ลูกหนึง ยี้ห้อ Maxtor 120 Gb DiamondMax plus เกิดไหม้ขึ้นที่ชิพ Ic ภาคจ่ายไฟ
    เนื่องจาก Supply มันไฟเกิน
    จึงเสียดายข้อมูลที่ถูกบันทึกไว้ในลูกนั้นนะครับ
    คิดว่าถ้าเปลี่ยน แผงวงจรที่มันไหม้เลยเนี้ย (ที่ตรงรุ่นกัน) จะมีโอกาสให้มันฟื้นได้อีกหรือเปล่า
    ใครเคยลองบ้างครับ หรือมีวิธีกู้ข้อมูลออกอย่างไรดีครับ
    เคยไปให้ร้านกู้ข้อมูลแถว Zeer ทำดูแต่ช่วงนั้นมันบอกไม่มีอะไหล่(แผ่นวงจรมั้ง)
    ตอนนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่
    ทำ.....ไง.......ดี.........คร๊าบบบบบบ
    เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย

รุ่นคือ
    Maxtor
    DiamondMax Plus 9
    120 GB ATA/133
    code :YAR41BW0
    SN: Y3N8524Q
    6Y120L0132003
    Attached Files
    Last edited by PHEZ; 2 Jun 2008, 18:48:28.

ขอทราบรหัสหน่อยว่ารุ่นอะไรผมมี เหมือนกัน

หรือลองไปโพสในห้องมือสองครับ โพสรุ่นไปด้วย

Comment

เดี๋ยวสักพักจะเอารุ่นมาลงครับ

ถ้าแผ่นบันทึกข้อมูล Hdd ที่อยู่ในสภาพที่ไม่มีไฟเลี้ยงนานๆอย่างกรณีนี้ มันจะ BAD เปล่าครับ

Comment

มันเป็นรุ่น
        Maxtor
        DiamondMax Plus 9
        120 GB ATA/133
        code :YAR41BW0
        SN: Y3N8524Q
        6Y120L0132003

Comment

เงียบงัน

Comment

เปลี่ยน แผงวงจรได้ จะมีโอกาศ กู้คืนได้งับ.... ต้องหารุ่นเดียวกัน เปะๆ เลยนะงับ

แต่ ที่ไฟเกิน มันก็มีโอกาศที่ จะทำให้จานเป็นรอยปายแล้ว หรือ หัวเข็มพังปายเรียบร้อยแล้วเหมือนกัน... ถ้าแบบนี้เปลี่ยน แผงวงจรแล้วก็ช่วยอะไรมะได้อยู่ดีงับ

แล้วแต่บุญแต่กรรมละงับ

ps HDD ผมเก็บไว้เปน ปียังไม่พังเลยงับ

Comment

ขอบคุณมากผเลยครับ

Comment

Working...
              X