overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอถามผู้ที่ใช้หรือผู้รู้ครับ เกี่ยวกังลำโพง Orbit 701

OverclockZone Member analys's Avatar

Default ขอถามผู้ที่ใช้หรือผู้รู้ครับ เกี่ยวกังลำโพง Orbit 701

ผมเพิ่งซื้อมาใหม่ได้ยังไม่ถึงเดือน แต่เวลาผมเร่งเสียงดังๆ ลำโพง Sat มันดังจี๊ๆๆๆมันจะเป็นตอนเปิดดังๆไปสักพัก แต่ต้องเอาหูไปใกล้ๆถึงได้ยิน แต่พอเปิดเพลงมันจะหาย จะเป็นตอนเปิดลำโพงทิ้งไว ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Sound หรือ ลำโพงแล้วเวลาเปิดลำโพงมันจะดัง ปุ แต่ไม่ดังมาก แล้วเวลาผมเบา Volume ที่ลำโพงจนสุด มันยังมีเสียงดังออกมาไม่ว่าจะเป็นโปรแกรมอะไร ลองไปเสียบกับ โน๊ตบุค ก็เป็นเมือน อยากถามว่ามันปกติป่าวตัวอื่นเป็นอย่างนี้ป่าวครับ

OverclockZone Member bohemian's Avatar

ลำโพงแล้วเวลาเปิดลำโพงมันจะดัง ปุ
    เพื่อนผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ ใช้มา3ปีแล้วมั้ง เห็นมันบอกว่าเปิดแล้วมีเสียงปุหมือนกันครับ คงเป็นปกติ

อันนี้อาจจะเป็นสาเหตุครับ

ในวงจรขยายแบบ OCL การเกิดเสียงตุ๊บเกิดจากความไม่สมดุลขณะปรับออฟเซตของวงจร ซึ่งเกิดจากคุณภาพของวงจรเอง หรือการเลือกอุปกรณ์ ทำให้เครื่องเกิดไฟสวิงขึ้นมาตอนเปิดหรือปิดเครื่อง เกิดเป็นเสียง "ตุ๊บ" ที่ว่าออกลำโพง บางเครื่องรุนแรงจนกรวยเสียงทุ้มเกิดการกระทุ้งอย่างรุนแรง
    ในวงจรขยายแบบ OTL ซึ่งใช้ไฟเลี้ยงชุดเดียวจะมีเสียง "ตุ๊บ" ออกแน่ๆ เพราะที่จุดเอาต์พุตแรงดันจะต้องจัดให้มีค่าเป็นครึ่งหนึ่งของไฟเลี้ยง แรงดันนี้จะชาร์จผ่านตัวเก็บประจุที่อนุกรมอยู่กับลำโพง จึงมีเสียงตุ๊บทุกครั้งที่มีเปิดปิดไฟจ่ายเข้าเครื่อง

ถ้าจะให้หายขาดคงต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงอ่ะ

OverclockZone Member analys's Avatar

ครับพอเข้าใจครับ แต่มันก็ไม่ดังเท่าไร ความดังใกล้เคียงกะเสียงสวิท ดังแป๊ก เหอๆ ถ่าไม่สนใจฟังก็แยกไม่ออก นึกว่าเสียงสวิท แล้วตอนปิดลำโพงทุกครัง ผมจะลด Volume ให้สุดก่อน แล้วไอ้เสียง จี๊ๆๆๆๆๆ กะตอนเบา Volume จนสุดแต่ยังมีเสียงอยู่ ละครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

เสียงจี่ๆแสดงว่าเจอ noise เข้าแล้ว

OverclockZone Member นายฮ้อยทมิฬ's Avatar

ผมก็มีครับเสียงที่ว่า..ตอนไม่เปิดเพลง แต่ต้องเอาหูไปแนบอะถึงจะได้ยิน เลยคิดว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตอะไร และคาดว่าลำโพงราคากลาง-ต่ำ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อนะ หรือรอท่านอื่นมาแนะนำต่อไปดูอีกทีว่าเป็นกันมั่งป่าว

นายฮ้อย ใช้ ORBIT เหมือนกันหรอครับ แล้วไอ้ที่ว่า onise คือไรครับผมโง่ แต่มีคนบอกว่า แผ่นวงจรข่างในอาจจะลง ground ไว้ไม่ดี

OverclockZone Member นายฮ้อยทมิฬ's Avatar

noise คือเสียงรบกวนครับ อาจจะมาจาก ตัวรวอลลุ่มรีโมทเอง หรือ การต่อสายสัญญาณต่างจากซาวด์การ์ดเข้าลำโพง ที่มันไม่สะดวก หรือเกิดการสกปรก และท้ายสุดจากคุณภาพการผลิตครับ โดยเฉพาะแบรนด์ที่ราคาถูกๆจากจีนแดงส่วนมากจะเกิด noise มากบ้างน้อยบ้างว่ากันไป..

รู้สาเหตุแล้วครับ มันเป็นที่ตัวลำโพงมันจู้จี้นิดหน่อย คือจะมีเสียงรบกวน เมื่อใช้กับซาวด์การ์ดบางรุ่น เป็นเรื่องของการกราวด์ อีกเรื่องคือเรื่องของโวลุ่ม คือ Orbit นี่ออกแบบไม่เหมือนชาวบ้านเขาครับ เป็นเรื่องทางเทคนิคของวงจร เวลาบิดโวลุ่มต่ำสุดเสียงจะไม่เงียบสนิท เพราะเวลาใช้งานก็ต้องปรับโวลุ่มให้สูงอยู่แล้ว
    ส่วนเรื่องเสียงปุ นี่ธรรมดาของแอมป์วัตต์สูงครับ เพราะ Orbit นี่มีกำลังเป็น 100 วัตต์.... มโหฬารสุดๆ ดูหนังนี่..ห้องสะเทือนเลยครับ....เหลือเชื่อ ทั้งหมดนี่ทาง Discovery HiFi เขาบอกมายังงี้ครับ

OverclockZone Member เอ๊ะยังไง's Avatar

Orbit 701, 702
    Sat 25w x2
    Sub 50w

Total 100w

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เปลี่ยนสาย remote ครับ หายเป็นปลิดทิ้ง

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

ของผมไม่มีแหะ ต่อผ่าน Super Pro 707 แต่ถ้าไปโดนสายบางทีก็เป็น แต่พอขยับสาย RCA ที่ต่อมันก็หายไปเอง

Bookmarks

Bookmarks