ถามเรื่องซิ้งค์เป่าลงบอร์ด กับเป่าออกด้านหลังครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ถามเรื่องซิ้งค์เป่าลงบอร์ด กับเป่าออกด้านหลังครับ

OverclockZone Member MadNess's Avatar

Default ถามเรื่องซิ้งค์เป่าลงบอร์ด กับเป่าออกด้านหลังครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ เดิมซิ้งค์ cpu ของทั้ง 2 ค่ายจะเป่าลมลงเมนบอร์ด ทำให้ซิ้งค์ Chipset และรอบ cpu เย็นไปด้วย แต่ที่ผมแปลกใจคือ บริษัทผู้ผลิตซิ้งค์ใหญ่ๆ จะผลิตซิ้งค์ลักษณะ tower คือเป่าลมออกหลังเคส รอบๆ cpu จะไม่ได้รับลมเย็นจากพัดลม cpu ผมอยากรู้ว่า
    1. Chipset มันไม่ร้อนมากเหรอครับ บริษัทผู้ผลิตจึงไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าไร
    2. ซิ้งค์แบบ tower เหมาะกับเคสที่มีอากาศถ่ายเทดีๆ หรือป่าวคับ จึงไม่จำเป็นต้องพึ่งลมจากพัดลง cpu แต่ซิ้งค์แบบเป่าลมลงบอร์ดจะเหมาะกับเคสที่ระบายความร้อนไม่ค่อยดี ต้องช่วย Chipset หน่อย
    3. จริงมั๊ยครับที่ซิ้งค์เป่าลมลงเมนบอร์ด ความร้อนส่วนใหญ่ที่ออกมาจากซิ้งค์จะยังวนอยู่ในเคส
    ผมถามเยอะหน่อยนะครับ ท่านใดมีความรู้ที่นอกเหนือจากนี้ก็ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

1. ร้อนสิครับ บอร์ดแรงๆชิพเซตนี่ร้อนกว่า cpu อีก ไม่ได้ไม่ให้ความสำคัญหรอก เพียงแค่บางตัวเ้ค้าออกแบบมาเพื่อให้ไล่ลมร้อนออกจากเคสให้เร็วที่สุดมากกว่า ผมก็มองว่าวิธีนี้เวิร์คกว่านะ ดีกว่าจะไปสะสมความร้อนด้านในเคส

2. คงจะมีส่วนแต่ผมว่าคงไม่ใ่ช่ประเด็นหลักเท่าไร เพราะการที่เคสระบายความร้อนไม่ดี ถ้าลมร้อนจาก cpu ไปเป่าลงบอร์ดอีก ความร้อนก็จะออกจากเคสได้ช้าไปด้วยมันทำให้เกิดความร้อนสะสมในตัวเคสนะครับ

3. จริงครับ ถ้าเคสไม่มีการระบายความร้อนที่ดีพอ

ลมที่ออกจากฮีตซิงค์ cpu มันเป็นลมร้อนนะครับ ถ้าไม่ใช่ห้องแอร์คงไม่ใช่ลมเย็นแน่นอน

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

เคยถามแต่ไม่มีคนตอบ เห็นพวกที่เย็นมากๆส่วนใหญ่เป่าออกหลังนะครับ พวกแนวextremeนี่คงเปลี่ยนซิงค์ให้กับchip setด้วยแหละครับ

Bookmarks

Bookmarks