Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง นิดนึงครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง นิดนึงครับ ช่วยที

ใช้ Acer 5112 แรม512 วันนี้เอาไปเพิ่มแรมมา อีก1ตัว รวมเป็น 1กิ๊ก แล้วใช้ โปรแกรมcpu-z เปิดดูมันก็เจอว่า 1 กิ๊ก แต่ทำไมมันขึ้นเป็น single แรม ทั้งที่ตัว notebook มันก็เขียนว่า เป็น support dual channel ต้องแก้ไขยังงัยบ้างครับ

ถามอีกหน่อยครับ ถ้าอยากให้มันเป็น Dual ต้องเปลี่ยนแรมเป็นยี่ห้อเดียวกันหรอครับ

แล้วถ้าตอนนี้มันเป็นแบบ single ประสิทธิภาพมันจะต่างกับแบบ Dual มากน้อยแค่ไหนครับ
    (คือ ถ้าได้เปลี่ยนแรมจริงๆ เงินไม่มีแล้วครับ

Comment

เป็นไปได้สูง ครับ ที่แรมต่างยี่ห้อไม่สามารถที่จะทำ dual channel ได้ แม้จะยี่ห้อเดียวกันแต่ชิปแรมต่างกันก็ ไม่ support dual channel ได้ครับ

กับโปรแกรมทั่วๆไปต่างไม่มากครับ ที่ต่างจนชัดเจนก็น่าจะเป็นเรื่องเกม

Comment

Working...
      X