overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: จอLCD Samsung SyncMaster T220 ช่วยผมดูหน่อยคับว่าดีแค่ไหน

OverclockZone Member zontc5's Avatar

Exclamation จอLCD Samsung SyncMaster T220 ช่วยผมดูหน่อยคับว่าดีแค่ไหน

Samsung SyncMaster T220 รุ่นใหม่ ที่ ซัมซุงเอามาจำหน่าย
    มีT190(19นิ้ว) T220(22นิ้ว) T260(26นิ้ว)
    ผมเล็ง22นิ้วไว้คับ
    เลยเจอจอขั้นเทพ
    คุณสมบัติ
    - High Dynamic Contrast (20000:1)
    - เวลาประมวลผลรวดเร็วถึง 2ms ↑
    - สิ้นเปลืองพลังงานต่ำสุด (24/25.5W)

ลิ้งค์ดูหน้าตาคับ
    http://www.samsung.com/th/consumer/d...=LS22TWHSUV/XT

จอ22นิ้ว ราคาราวๆ11,890บาท
    งานCommart 12-15มิถุนายนนี้ กะสอยมาใช้ผ่านบัตรเครดิต0%ซะหน่อย
    ทุกท่านเห็นว่าตัวนี้เป็นไงบ้างคับช่วยผมดูแล้ววิจารณ์มันหน่อยว่ามีจุดเสียตรงไหนบ้าง สวยรึเปล่า วัสดุดีไหม คุ้มค่ากับราคาไหมคับ

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

โอ้ว... ถ้าราคานี้ + 0% นี่ น่าหวดสุดๆ สวย หรู /มี HDMI ด้วย แจ่ม (ส่งมาตีกับ HP สินะ)
    2232GW นี่ตกกระป๋องไปเลยนะคับเนี้ย ผมซื้อมาตั้ง 11,000 d(T__T")b

ว่าแต่ความละเอียด ควรดูที่ความละเอียดจิงๆ ดีกว่านะคับ
    Dynamic Contrast จะโฆษณายังไงก็ได้ ถึงแม้ความละเอียดจิงมันจะแค่ 1000:1
    ผมว่า ตาคนเราก็ดูไม่ค่อยจะออกกันหรอกคับ

ส่วนเรื่อง 2ms ก็ถือว่าเร็วดี ถึงแม้ว่ามันจะเป็น G2G ก็เถอะ (น่าจะ)
    ทีตอน 5ms ออกมาใหม่ๆ ก็เอารูป โกส ของ 8ms มาเทียบ
    ทีตอน 2ms ออกมา ก็เอารูป โกส ของ 5ms มาเทียบ อีก เฮ้อ...

5ms มันไม่ได้แย่ขนานนั้นหรอกคับ แต่เหลือก็ดีกว่าขาด

^
    ^
    เวอร์ไปหน่อยคับ เหอะๆ

OverclockZone Member zontc5's Avatar

ภาพต่างกันขนาดในรูปได้คงดีสินะคับ
    ส่วนค่าContrast ผมหาความหมายจริงๆแล้วมันคือ ค่ามุมมององศามากกว่ามั้งคับ
    แบบ เราสามารถมองจอบนล่างซ้ายขวาได้กว้างขึ้นโดยภาพไม่เบลออ่ะคับ
    ส่วนความละเอียดจริงๆนี่มันก็น่าจะขึ้นอยู่กะความกว้างxยาวของจอ+ด้วยจำนวนpixelอย่างเดียวมั้งคับ

ว่าแต่ใช้จอแบบกระจกแล้วเป็นไงบ้างคับ สะท้อนแสงนีออนมากไหมคับแล้วให้ภาพสวยกว่าแบบไม่กระจกเยอะไหม
    ว่าแต่ รุ่นที่ผมลงนี่ ก็เป็นจอกระจอเหมือนกันใช่ไหมคับ

OverclockZone Member

มันก็ไม่ต่างกับซังซุงรุ่นเก่าๆมากหรอกครับถ้าจะต่างก็เเค่ค่า High Dynamic Contrast 20000 ไรเนี้ย
    ถึงจะค่าสูงไม่ได้หมายความว่าดีนะครับคนที่มีจอLCDทุกคนตั้งค่าที่TEXTกันอยู่เเล้วส่วนใหญ่คือใช้ค่า Contrast ปกติ ปรับค่าไดนามิคสีมันเพี้ยนมากๆ ค่าพวกนี้มีไว้หลอกๆคนบ้าตัวเลขสูงๆมากกว่า ส่วน- สิ้นเปลืองพลังงานต่ำสุด (24/25.5W)คือค่าที่ได้มาจากenergystar มันก็มีกันทุกยี่ห้อเเหละคับเเล้วมันก็ไม่ใช่FULLHDเเบบที่เขียนด้วยเพราะ มันก็1680x1050เท่ากับ22นิ้วทั่วไป

OverclockZone Member terquila's Avatar
    The Netherlands

ลองดูตัว 2253BW/LW ดูสิครับสวยเหมือนกัน ครับผมใช้อยู่ คุณภาพเยี่ยม ไม่ดูแต๋วมากเหมือน T220
    Last edited by terquila; 3 Sep 2008 at 17:24:52.

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

ส่วนค่าContrast ผมหาความหมายจริงๆแล้วมันคือ ค่ามุมมององศามากกว่ามั้งคับ
    มั่วแล้วคุณ ไปหาความหมายที่ไหนมา เปิดดิกก็ไม่น่าได้ขนาดนี้

ค่ามุมมององศา = viewangle

ราคานี้แพงสำหรับจอ TN ได้24"บางยี่ห้อเลย

OverclockZone Member adithat's Avatar

ไม่ใช่จอกระจกนี่แหละข้อชนะ HP เลย
    ผมใช้ T220 มีปัญหาว่าปรับ contrast กับ auto adj. ไม่ได้อ่ะครับ มันเป็นงี้ทุกอันเลยป่าวอ่ะ

T240(N) มันไม่เอามาขายเมืองไทยหรือ บอกหน่อย อยากได้รุ่นนี้อะครับ ที่พันทิพย์ มีขายไหมอะ

ผมใช้อยู่ครับ T220 แหล่มดีครับ

Bookmarks

Bookmarks