overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: อาการเหล่านี้ ชิ้นส่วนตัวไหนในเครื่องผมมีปัญหาครับ ? รบกวนช่วยที

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

Default อาการเหล่านี้ ชิ้นส่วนตัวไหนในเครื่องผมมีปัญหาครับ ? รบกวนช่วยที

เนื่องจากผมได้ทำการย้ายร้าน และ คอมส่วนตัวของผมก็ต้องติดบนรถไปด้วยตอนย้าย ก่อนหน้าที่จะย้ายก็ใช้งานได้ปกติดี พอไปร้านใหม่ มันดันมีปัญหาซะงั้น เข้าเรื่องละครับ

-E2140 ไม่คล๊อก (เคยคล๊อกเมื่อ ครึ่งปีก่อนแล้วก็หยุดแล้ว)
    -MB GIGABYTE P31-DS3L
    -RAM DDR 667 X 2
    -VGA HD 2600XT PCI-E
    -HDD IDE X 2
    -DVD-ROM S-ATA

จากที่เปิดแล้วไม่ติด คิดว่า การ์เจอ หรือ แรม คงหลวม ลองขยับดู แล้วเปิด ไม่ติด จากนั้นลองสังเกตุดู

พัดลม cpu หมุน แล้ว หยุดครับ แล้วก็เหมือนกับว่า มันจะหมุนแต่ก็ไม่ยอมหมุน อยู่อย่างนี้ ผมเลยลองแกะพัดลม cpu มาเสียบใหม่ ผลคือ ตอนเปิดเครื่อง พัดลม cpu จะหมุนแล้วหยุดครับ จากนั้นก็จะมีเสียง ปี๊บยาว1 และ ปี๊บสั้น อันนี้จำไม่ค่อยได้ว่า 1 หรือ 2 ครั้ง (ลองไปหาข้อมูลมา ถ้า ยาว1สั้น 1 คือ กาดจอ ถ้ายาว1สั้น2 เมนบอร์ด)

ผมได้ลองเอา พัดลม cpu ของเครื่องร้าน (ใช้ cpu e2140 เหมือนกัน) มาลองกับเครื่องผม อาการก็เป็นเช่นเดิม

ผมลองเปลี่ยนเอา psu ของร้านมาดูว่ามีปัญหากับ psu (ตอนนี้เป็นพัดบม cpu ของผมแล้ว) ก็ยังเป็นเหมือนเดิม และได้ทดลอง เสียบเฉพาะสายไฟบางสาย ก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิม

ผมได้ลองเอา hdd ของผมไปต่อเครื่องอื่นแล้วบู๊ต ก็ยังใช้ได้

ลองถอดถ่าน MB แล้วครับ แต่ไม่ได้สลับ จั๊มเปอร์

ผมว่าจะลองเอา MB ของร้านมาลองดู ของร้านเป็น รุ่น G31-(จำรหัสไม่ค่อยได้ ) รุ่นนี้จะมีออนบอร์ดด้วย เป็นบอร์ด

ยังไงรบกวนช่วยวิเคราะห์ปัญหาทีครับ ถ้าบอร์ดเสียจะได้เอาไปเครมในระหว่างที่ยังจัดร้านอยู่ ขอบคุณครับ
    หวังว่าปัญหาคงไม่ได้มาจาก MB นะ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ลอง clear bios ดูครับ

อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็น แต่clearbios ก็หาย แล้วก็มีเป็นแบบนี้อีกแบบคือ ramมานเข้ากับบอร์ดไม่ได้

แล้วก็อาการแบบนี้ อาจจะต่อไฟไม่ครบ(ลืม) หรือมีอุปกร์บางอย่างช็อตอยู่(เคยเสียบสายUSBบนบอร์ด กลับหัว)ก็เปิดไม่ติดเหมือนกัน ติดแล้วก็ดับแบบที่ท่านบอกอะ

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

ลองถอดสายอุปกรณ์ต่างๆ แล้วเสียบเข้าไปใหม่ดูครับ เช่น แรม ขั้วไฟต่างๆ เป็นการเช็คปัญหาเบื้องต้นครับ

HiFivE's Avatar
    Srinakarin Road.

อาการพัดลมหยุด แล้วหมุนต่อ ตอนเปิดเครื่องใหม่ผมเคยเป็นกับบอร์ดตัวนี้เหมือนกันครับ(เป็นตั้งแต่ซื้อใหม่เลย) ผมอัพเดทไบออสแล้วหายครับ ไม่มีปัญหาใช้อยูจนทุกวันนี้ครับ

ปล.1. มาบอกเล่าให้ฟังครับ(เห็นอาการคล้ายๆกับของผม)
    2. ขอให้แก้ไขได้สำเร็จไวๆนะครับ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

อาจจะมีอุปกรณ์อะไรหลวมตอนที่กำลังขนคอมก็ได้

ผมแนะนำให้ถอดประกอบใหม่ทั้งหมดเลยครับ

ลองดูครับ

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

แนะนำให้ถอดแล้วประกอบใหม่ดูครับ

เอายางลบถูตามหน้าสัมผัสของแรม และการ์ดจอด้วยครับ เพื่อความชัวร์

ค่อยๆประกอบไป ใจเย็นๆ ลองแค่ CPU, RAM, การ์ดจอ, เมนบอร์ด, HDD แค่สี่ห้าอย่างนี่ก่อนครับ

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

ก่อนถอดประกอบผมเเนะนำให้เปลี่ยน CPU เครื่องอื่นมาลองก่อนนะครับ
    ถ้าเหมือนเดิมก็ถอด ที่ละชิ้นเดี๋ยวมันจะติดเอง(อิอิ)นอกเรื่อง ถอดประกอบใหม่ตามข้างบนครับถ้าเปลี่ยน CPU ลองแล้ว

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำครับ เผอิญช่วงนี้ไม่มีเนตใช้ เลยเข้ามาตอบช้า

ผู้ร้ายคือ การ์ดจอครับ ผมลองสลับเอาของร้าน และ ของตัวเอง สลับกันดู การ์ดจอของผมไม่ติดเครื่องร้านครับ ส่วนการ์ดจอของเครื่องร้านที่มาเสียบเครื่องผม ติดครับ ผมลองหลายรอบแล้ว เลยหมั่นใจว่า การ์ดจอแน่นอนครับ เลยเอาไปเคลมที่ พันทิพย์ เมื่อวานแล้วครับ ช่วงนี้เลยต้องเอา GF 8600GT มาใช้แทน ^^
    ส่วนเรื่องพัดลม ก็ไม่เจออะไรแปลกๆอีกเลย นี่อะไรกัน แค่ย้ายร้าน การ์ดจอมัน เอ๋อ เลยเหรอเนี้ย 55
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Bookmarks

Bookmarks