seagate กับ westtern
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: seagate กับ westtern

OverclockZone Member hmoo's Avatar
    ฟอร์จูน ห้วยขวาง MRT

Default seagate กับ westtern

HDD ของ seagate กับ westtern ต่างกันอย่างไร ตัวไหนดีกว่ากันคับ

OverclockZone Member burmkung's Avatar

เหมือนกันครับ ต่างกันแค่บริษัท ใช้ดีทั้งคู่ ใช้ทั้ง segate และ WD มาแล้วทั้งคู่ เมื่อก่อนก็คิดว่า segate ดีกว่า แต่พอมาใช้ WD แล้ว ไม่แตกต่างครับ ใช้ดีทั้งคู่ แต่ถ้าเทียบรุ่นต่อรุ่น WD ถูกกว่าครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ใช้มาแล้วทั้งคู่ครับ
    พอๆกันครับ ประกันเท่ากันเจ้าเดียวกัน
    แต่ WD ราคาถูกกว่า

ผมเลยใช้ WD แทนครับ

ถึงคราจะเสียจะยี่ห้อไหนรุ่นอะไรมันก็เสียครับ เลยเลือกที่ประกันแทน แต่ถ้าประกันเหมือนกัน ก็ไปดูที่ราคาครับ

ปล.เห็นว่า Asys ประกัน 5 ปีเหมือนกัน แถมกู้ข้อมูลฟรี 1 ครั้งด้วยน่าสนใจเหมือนกันนะประกัน บ.นี้ แต่ผมไม่เคยใช้นะ

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

WD ถูกกว่า นิดหน่อย

แต่ ไช้ ทั้ง 2 ตัว ฮิฮิ

OverclockZone Member destinyair's Avatar

เหมือน หมูทอด กับ ไก่ทอด อ่ะ ฮ่าๆ

OverclockZone Member mcunn's Avatar

ใช้แล้วรู้สึกว่าตัว wd จะเสัยงดังกว่าหน่อยตอน spin up และ down

I3K
    Guest

เมื่อก่อนใช้ seagate มีอยุ่ 3 ตัว ใช้ดี แต่ผมดวงซวยใช้จนเสียครบทุกตัวภายใน 2 ปี

ปัจจุบันใช้ westtern ยังไม่มีปัญหาใดใด

OverclockZone Member ha_tori's Avatar

ชอบ seagate อ่ะ บางดี

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

Seagate 160 GB SATA2 7200rpm buff 8 MB บางและเงียบครับ ไม่ว่าจะเป็นตอนรันวินโดว์หรือก๊อบปี้ข้อมูล
    แต่..
    Seagate 400 GB SATA2 7200rpm buff 32 MB
    Seagate 500 GB SATA2 7200rpm buff 32 MB เหมือนกัน

HDD สองตัวนี้ใหญ่กว่าตัว 160 GB และยังดังด้วยในเวลาอ่าน-เขียนข้อมูล

400GB ผมซื้อตอนที่มันออกมาใหม่ๆ ล๊อตแรกๆ เมื่อประมาณปีสองปีก่อน
    500GB ผมซื้อเมือเดืนกุมภา 51 ที่ผ่านมา

ดังทั้งคู่ครับ

ไม่ทราบว่าตัว WD มันดังหรือเปล่าครับ พอดียังไม่เคยซื้อของ WD มาลอง

ปล. กลัวพังด้วย ข้อมูลสำเกาอยู่ในนั้นเยอะมากกกกกก
    ปล2.สำเกา --> คัน(คัญ)เลยต้องเกา

>"<

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ใช้มา 2 ยี่ห้อ ไม่ค่อยประทับใจ seagate ตัวบางซักเท่าไร เพราะมันเสียบ่อยเครมไปหลายรอบละ ตอนนี้เลยมาใช้ WD รหัส ABYS ซะเลย..อิอิ

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

ของผมใช่ WD ตัว 500GB (ตัวแพงสุด) ในรุ่น 500GB มันก็เงียบดีน่ะ ....... เสียงพัดผม 12" ดูลมเข้าเคสยังดังกว่าอีก (- -")

OverclockZone Member chain74's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร Tel:0810666858

ไม่ประทับใจเลยซีเกท ซื้อมาใช้ได้ไม่ถึงเดือนเจ้ง...ส่งเคลมเกือบ2เดือนแล้วยังไร้แวว (ซินเนค)

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

wd ก็ดีครับ ช่วงนี้ แต่ถ้าราคาเท่ากัน ผมเอาซีเกต

tanapon000's Avatar

Seagate 400G up เสียงดังในเวลาอ่าน/เขียนสุดๆ กลัวพังเหมือนกัน ไม่รู้ว่าWDเป็นหรือป่าว
    HD 500GของSeagate ราคา30xx กว่าๆ แต่WD ราคา 26xx คุณจะเอาไรbuff 16 MB เท่ากัน

OverclockZone Member sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ตะก่อนใช้ seagate เดี๋ยวนี้ WD เหมือนกัน อยากลองของใหม่ดู

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Seagate เร็วกว่า เงียบกว่า แพงกว่า แต่ก็แค่นิดหน่อย

ส่วนตัวที่เคยเจอ WD มันทนกว่า Seagate

ตอนนี้ผมใช้ WD กับ SAMSUNG

ลองดู SAMSUNG ตัว 200GB ด้วยนะ ผมซื้อมา 1,190 ประกัน SIS 5ปี แรงสุดๆละ

WD วิ่ง 70mb/s Seagate วิ่ง 75mb/s Samsung วิ่ง 100mb/s เทสต์ด้วย HD Tune

ใช้งานจริงก็เร็วกว่าแบบรู้สึกได้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมว่ามันก็พอกันแหละที่ผมใช้มา แต่เอกลักณ์ของ ซีเกทคือ ดัง ครับ เอิ้กๆๆๆ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Seagate ผลิต Part แน่นกว่าครับ น่าใช้กว่า(มากๆๆ)

ถ้าไม่ใช่ตัว Raptor WD หรือ External Drive ผมก็เฉยๆ(เหตุผลส่วนตัวนะครับ)

Part บางอย่าง Seagate ผลิตเอง ประกอบเอง เพื่อเก็บเป็นความลับครับ ไม่ประกอบกับพี่ไทย - -"

ประสบการณ์ที่เคยใช้ อย่างน้อยเวลา Seagate ใกล้จะตาย จะมีอาการออกมาก่อน ทำใจให้ Back Up ทัน

WD ไปซะงั้นอ่ะ!! นึกจะตายก็ตาย เซ็งเป็ด -.-"

ใครเจอกันยังไงไม่รู้ครับ ผมเจอมาแบบเนี๊ยะแหละครับพี่น้อง เอิ๊กๆ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ชอบ Western ครับ ดีกว่า เพราะเขียนยี่ห้อง่ายดี (WD)

OverclockZone Member

ซีเกท ไม่ประทับใจเท่าไรครับ
    เสียมา 2 ตัวแล้วอ่ะ
    ที่เจ็บใจ ตอนเครม เอาไปซ่อมไม่เปลี่ยนให้ด้วยอ่ะ มาตอนนี้อืดมากมาย บางทีบอร์ดหาไม่เจอด้วยครับ
    เซ็งจัด ซื้อ Hitachi กับ WD ใช้ไม่เห็นมีปัญหาเรย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks