overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยแนะนำ Notebook หน่อยครับ [เน้น เบา แบตทน]

OverclockZone Member epsilonxe's Avatar

Arrow ช่วยแนะนำ Notebook หน่อยครับ [เน้น เบา แบตทน]

ช่วยแนะนำหน่อยครับ เน้น

1. เบา (รวมแบตแล้วไม่น่าถึง 2 Kg)
    2. แบตทน (สภาพการใช้งานปกติ น่าจะ 3+ hrs.)

คือที่ผมเล็ง ๆ ไว้ก็ Fujitsu S6310 กับ Dell Vostro 1200 แต่ผมไม่แน่ใจกับ Dell ตัวนี้ว่า
    แบตมันจะทนทานแค่ไหน เพราะตัว Fujitsu นี่ถ้าสภาพงานปกติ น่าจะ 4-5 hrs. น่ะครับ

ผมหาข้อมูลมาสักพักแล้ว ตอนนี้เลยค่อนข้างจะสับสนว่า เอาไงดี ??

รบกวน พี่ ๆ น้อง ๆ OCZ ทุกท่านช่วยแนะนำ + share idea กันหน่อยครับว่าเอาตัวไหนดี
    หรือจะแนะนำตัวอื่น ก็ได้ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ.

OverclockZone Member independent131's Avatar

ใช้งานได้นานๆ และเบาๆ เท่าที่เห็นก็มีของ sony กับ fujitsu ครับ
    ถ้าจะให้ใช้งานได้นานๆ ลองเลือกรุ่นที่ใช้ซีพียูที่เป็น ULV หรือ LV ครับ
    มันจะเป็นรุ่นที่ใช้พลังงานต่ำ ทำให้ใช้งานได้นาน

OverclockZone Member epsilonxe's Avatar

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าท่านใดรู้บ้างครับว่าเจ้า vostro 1200 นี่ในสภาพการใช้งานจริงมันใช้ได้นานแค่ไหนอ่ะครับ ?

OverclockZone Member หมูอวบ's Avatar

ลองเช็คที่ thaidellclub.com ครับ

PANASONIC ครับ
    อิอิ

OverclockZone Member Dark_Land's Avatar

Sony นะ

OverclockZone Member

มาแชร์ประสบการณ์การใช้ FJ นะ...ใช้มาสามตัวแล้ว

ตัวแรก...S2020 AMD Athlon XP-M ram 256 HD 30 G Magnesium Case 1.85Kg...ตอนซื้อเมื่อห้าปีที่แล้ว ซื้อผ่านบริษัท (ซื้อกันหลากหลายยี่ห้อเพราะบริษัทช่วยส่วนหนึ่ง)ก็เป็น FJ 6 ตัวและยี่ห้ออื่นรวมกันเกือบยี่สิบตัว...ถึงวันนี้ FJ ทั้งหกตัวยังไม่มีใครเสีย เปลี่ยนแต่แบตฯ แต่ยี่ห้ออื่นส่งซ่อมกันไปหมดแล้ว(แต่บางคนก้ไม่ซ่อมเช่น cd drive หรือ usb เสียเพราะมันเสียที่ชิปบางตัวที่ MB เค้าก็ปล่อย แต่อันนี้ก็อยู่ที่ใช้งานด้วยนะ)...

ของเราเองทำหล่นในสลิปเคส สามครั้ง...น้องที่ทำงานยืมไปนำเสนองานเพราะของเค้าเกิดรวน แต่ดันไป off hibernate เราไม่รู้เอาใส่สลิปเคสแล้วใส่กระเป๋ากลับบ้าน ร้อนอู้ เลยจับใส่ตู้เย็น...โดนพวกสปายแวร์ เครื่องแฮงค์ จับถอดแบตฯหลายครั้ง(อันนี้ไม่ดี MB พังง่ายๆ)...โดนไวรัส ฟอร์แมทดิสค์ไปก็หลายรอบ ก็ยังไม่เป็นไร

ล่าสุด ลองเอาไปให้0เช็คสภาพเพราะเห็นว่านานแล้ว จะได้รู้ว่ายังพอทำงานหาเงินได้ต่อไปอีกนานมั้ย..ก็เปลี่ยนพัดลมไปห้าร้อย บานพับคู่ละสี่ร้อย ค่าแรงพันสองไม่รวม VAT...และ0 บอกสภาพยังดีอยู่ อันนี้พอเข้าใจเพราะ AMD มันค่อนข้างร้อนอยู่ พัดลมก็คงเสื่อมไป รวมถึงบานพับที่เปิดปิดมาห้าปี ก็ ok ตามนั้น...

ขอพูดถึง0 FJ หน่อย...โชว์รูมก็งั้นๆ ไม่ได้หรูหราอะไร แต่บริการแบบ 1-1 นี่รู้สึกดีนะ เรานั่งคอยไม่ถึงนาที มีช่างมาดูแล ดูเอาใจใส่ดี(จริงๆ ถามว่าต่างกันมั้ยกับเดินไปหาช่างที่นั่งรอให้บริการที่เคาน์เตอร์ ก็ไม่ต่างกันนะ แต่นี่เป็นจิตวิทยาที่ดี เทียบกับ เรานั่งคอยแล้วมีช่างเดินเข้ามาให้บริการ รู้สึกว่าเค้าให้ความสำคัญกับเรา ทั้งที่ถ้างานซ่อมดี ผลมันก็ไม่ต่างกันไม่ว่าใครจะเดินไปหาใคร)...รวมถึง ปชส.ที่เคาน์เตอร์นั่น เป็นน้องผู้หญิงที่พิการนะ นั่งรถเข็น เจอสองคนทั้งตอนไปแจ้งซ่อมและไปรับกลับ ก็เห็นว่า FJ ให้ความสำคัญกับทั้งลูกค้าและก็สังคม

ตัวที่สอง...U1010 UMPC ซื้อมาไว้อ่านเอกสารและเนตเวลาไปนอกสถานที่เพราะมันเบามากแค่ครึ่งโล ก็มีใช้แก้เอกสารบ้าง แต่ไม่เหมาะกับงานที่ต้องทำเอกสารเองประจำ ยังดีที่มีคนทำเอกสารให้ คนสายตาไม่ดีไม่แนะนำ...แต่ก็แปลก ชอบใช้ตัวนี้มากกว่า NB ไปข้างนอกสะดวกมากจริงๆ(ก็ขนาดไฟฟ้าดับ FJ ก็ยังออกแบบให้มีไฟส่องแป้นคีย์บอร์ดเลย ผู้ใช้จะได้ใช้งานต่อได้ เอากับมันสิ)

ตัวที่สาม...S6410 อันนี้ซื้อมาให้แฟนรับจ้างทำเงินเดือน นน. 1.9 kg..ก็ไม่หนักมาก ต้องใช้พวกโปรแกรมบัญชีสำเร็จรูป ก็ยังไม่มีอะไรเพราะเพิ่งซื้อ(แต่ที่เห็นว่าดีคือมีตัวกรองฝุ่นอยู่ข้างใต้เครื่องด้วย ถอดออกมาทำความสะอาดได้ ไม่แน่ใจว่า NB อื่นเค้ามีกันมั้ย)

จริงๆก็ไม่ได้ว่าต้องเป็น FJ อะไรหรอกนะ เพราะบางอย่างก็ไม่ค่อยชอบเช่นการวางอุปกรณ์บางชิ้นหรือเสียงลำโพงที่เข้าใจว่าแย่ที่สุดใน NB ทั้งโลกนี้แล้ว..แต่ทุกครั้งที่ไปซื้อ ไปเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่น รวมทั้งถามคนขาย ก็จะได้รับคำแนะนำแล้วก็ไปลงที่ FJ ทั้งที่ต่างร้านต่างวาระกัน อาจเป็นเพราะ การใช้งานของเราต้องเน้นทนทาน ไม่ทำให้งานเสียหาย และนน.ไม่มาก ไม่เน้นต้องแรงเร็วเพราะงานคนละอย่าง...และก็แปลกที่ไปถามจัดซื้อ IT ที่บริษัท เค้าก็บอกว่าร้านค้าจะบอกเลยว่ายี่ห้อไหนเล่นได้ ยี่ห้อไหนเล่นแล้วไม่ค่อยดี หรือยี่ห้อไหนแบตฯแพงอะไหล่แพง แต่กับ FJ นี่เค้าบอกเลยว่า ถ้างบถึงก็แนะนำได้เลย

จขกท.ก็ลองพิจารณาอันนี้เป็นข้อมูล อาจตอบไม่ตรงนัก...เคยโพสท์ในพันทิปบ่อยๆ...เราไม่มีส่วนได้เสียกับ FJ นะ เพียงแต่คิดว่าของดีต้องมีคนซื้อใช้ จะได้มีการผลิตสินค้าดีๆมาให้ใช้กันต่อไป...และคิดว่ายี่ห้ออื่นเค้าก็ต้องดี ขายกันเยอะแยะเพียงแต่ยังไม่เคยใช้
    Last edited by ขอแชร์; 10 Jun 2008 at 18:13:47.

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

แนะนำ BenQ-X31 ครับ เล็กและแรง
    นน. เบาแน่นอนครับ แบตก็อยู่ได้นานครับ
    ถ้าไม่ได้เล่นเกม

Bookmarks

Bookmarks