Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Boot Windows IDE+Sata II หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Boot Windows IDE+Sata II หน่อยครับ

คือผมใช้ Dfi NF4 Ultra-D แล้วผมลง Win ใน HD ide วันนีเผมซื้อ Sata II มาลง Win [ถอด ide ออก] แล้วตอนผมบูทจะเข้า win โดยเสียบทั้ง Sata ทั้ง IDE แต่เลือกให้ boot จาก sata ก่อน ทีนี้มัน hang อ่าครับ พอลอง ถอด ide ออกก็บูทได้ตามปกติ หรือถอด sata II แล้วบูทแต่ ide ก็ได้อีกเช่นกัน
    คำถามผมคือจะบูทจากตัว Sata โดยที่เสียบ ide อยู่ได้อย่างไรครับ พอดีข้อมูลมันอยู่ในลูก ide น่ะครับ

แก้ไขครับ ให้บูทจาก ide แล้วเสียบ Sata II ด้วยได้นะครับ แต่บูทจาก Sata II แล้วเสียบ ide บูทไม่ได้ ทำไงอ่าครับ ???

Comment

คู่มือคับ (manual).......ขอบอกอีกที อ่าน คู่มือคับ.. น่าจะ เป็น ที่ Bios Set factory default หรือยัง.. ง่า.... คือ ผมลง Win 2 ตัว กับ Sata และ IDE ก็สลับBoot ใช้งาน โดย Set ที่ Bios เนี๊ยละคับ... --"

Comment

Working...
      X