overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 21 to 40 of 87
    OverclockZone Member m shifu's Avatar

จบผลการทดสอบเท่านี้นะ

จากผลการทดสอบ จะเห็นว่า สายไฟแต่ละแบบ มีมาตราฐานที่แตกต่างกันค่อนข้างมาก
    จากประสบการณ์ สายไฟที่แถมมากับอุปกรณ์ไฟฟ้า มักได้มาตราฐาน
    แต่พวกที่วางขายเป็นกองๆ ถ้าหากไม่เห็นไส้ทองแดงเงาแวววาว หรือไม่เห็นเครื่องหมาย มอก.
    อยากให้เลี่ยงครับ

นานๆถึงจะเจอว่า สายไฟที่แถมมากับอุปกรณ์ไฟฟ้าตกสเปค
    อย่างเส้นนี้ หัวเยอรมัน แถมมากะโน๊ตบุ๊ค
    วัดความต้านทานระหว่างสายไฟได้ที่ 11 Megaohm
    ซึ่งค่าปกติ จะอยู่แถวๆ 10 Gigaohm
    สายไฟเส้นนี้จึงถือว่าตกสเปคครับ

ส่วนปลั๊กพ่วง ผมคิดว่า ถ้าไม่ใช่พวกที่มีแต่หนังสือจีนล้วนๆ หรือยี่ห้อแปลกไม่คุ้นหู ก็น่าจะใช้ได้นะ
    เวลาซื้อ ถ้าส่องดูไส้เต้ารับได้ อย่าช้าครับ ส่องดูให้ทั่วๆ
    ถ้าเห็นบางๆเหมือนกระดาษ ก็วางกลับไปที่เดิม
    แต่เรื่องความทนทานว่าใช้ได้นานกี่ปี อันนี้บอกยาก เพราะการใช้งานแต่ละคนแตกต่างกัน

จากผลวัด V drop จะเห็นว่าทองแดง 100% ที่เป็นจุดขาย ก็ไม่เห็นจะแสดงผลโดดเด่นอะไรให้เห็นนะ
    เรื่องการป้องกันไฟกระชาก ลดสัญญาณรบกวน ที่เค้าเอามาเป็นจุดขาย
    ก็อยากให้ลืมเรื่องพวกนี้ เพราะโม้เกินจริงครับ

อย่างที่แปะตรงฝาหลัง แบบนี้ไม่ใช่ mov แล้วครับ

นี่มัน ups แบบ true online แล้วละ

mov จะเริ่มนำกระแส เมื่อแรงดันสูงเกินพิกัดของมัน
    ยิ่งเกินมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งนำกระแสมากเท่านั้น
    สเปคปกติของ mov 14D431K จะนำกระแส 200 A ที่ประมาณ 1000 V ครับ
    ดังนั้น ที่แปะตรงฉลากว่า 6500 A ตอนนั้นจะมีแรงดันไฟฟ้าเกินพันโวลท์
    โหลดที่เราเสียบ ก็เกินพันโวลท์ด้วย เพราะมันขนานกันอยู่

อันนี้ ผมลองป้อนพัลซ์แรงดันสูงสี่ร้อยกว่าโวลท์ ใส่เต้าเสียบ belkin ให้ดูเล่น
    จะเห็นว่า วัดออกจากเต้ารับก็เกินสี่ร้อยโวลท์

นี่แหละของจริง ไฟสูงกระชากเข้ามา ต่อให้มี mov ก็มีไฟสูงโผล่มาเหมือนกัน
    mov มันช่วยให้ดรอปลง แต่ไม่ใช่เป็นซายน์สวยๆอย่างในรูปที่เค้าโม้ครับ

ปิดท้ายด้วยบรรยากาศบุกครัว
    ตอนทดสอบ V drop แบบบ้านๆครับ

ลป. โปรดรับทราบ

การทดสอบนี้ ทำแบบบ้านๆ
    เช่น วัดความยาวสายไฟ สายไฟมันแข็งและมันขดมาแบบหักมุม 180 องศา
    ผมออกแรงสุดๆ มันก็ยังไม่ได้เป็นเส้นตรงเป๊ะ
    ดังนั้น ความยาวตอนเป็นเส้นตรงจริงๆ จะมากกว่าที่ผมวัดได้ซัก 1-2% มั้งนะ

เช่นเดียวกัน การวัดอื่นๆ ก็อาจมีผิดพลาดทางเทกนิกเล็กๆน้อยๆ
    ก็ขอให้ดูเป็นภาพรวม เพราะจุดประสงค์ของผม แค่อยากให้เห็นภาพรวมๆครับ
    Last edited by m shifu; 12 Mar 2013 at 20:48:36.

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เว็บฝากรูป ค่อนข้างมีปัญหานะครับ
    เดี๋ยวใช้ได้ เดี๋ยวใช้ไม่ได้

อัพเดท
    ตอนนี้อัพรูปไปเว็บใหม่แล้วครับ หวังว่าคงไม่มีปัญหาอีก
    Last edited by m shifu; 12 Mar 2013 at 20:52:15.

ขอบคุณมากเลย ความรู้ทั้งนั้น ^^

OverclockZone Member osxp's Avatar

รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ

ป.ล. อยากให้เอาพวก ปลั๊กเครื่องเสียง กับสายไฟเครื่องเสียงเส้นใหญ่ๆ มาลองวัดดูบ้างครับ

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

สุดยอดครับ ความรู้เน้นๆเลย

OverclockZone Member TumProfess's Avatar
    Rangsit-Pathumtani

ท่าน m shifu จขกท. ทำการทดสอบนี้เป็นส่วนหนึ่งของงานวิจัย หรือ งานวิชาการหรือเปล่าครับ?

แอบเสียดายเล็ก ๆ ที่ไม่มีสายไฟแถมของคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ Apple กับเขาครับ

OverclockZone Member jakrapan33's Avatar
    0838021240 ร่มเกล้า สุวรรณภูมิ สมิหลา

กระทู้ดีเยี่ยมคับ

Quote Originally Posted by TumProfess View Post
    ท่าน m shifu จขกท. ทำการทดสอบนี้เป็นส่วนหนึ่งของงานวิจัย หรือ งานวิชาการหรือเปล่าครับ?
    วัดเล่นแบบบ้านๆอ่ะครับ
    สองวันก่อน อยู่เฝ้าบ้านคนเดียว นั่งเล่นคอมทั้งวัน
    ก็เลยได้จังหวะถ่ายรูปอัพรูปมาให้ดูครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member cheedman007's Avatar

ค่าความต้านทาน นี้ต้องเท่าไหร่ถึงจะดีครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีหรอครับ

แล้วถ้าเกิดผมเอาสาย AC ที่แพงๆ แบบ สาย AC ของตู้ลำโพงมาเสียบแทนสาย AC ที่แถมมากับ Power Supply มันจะดีกว่าใช่หรือไม่ครับ
    อีกอย่าง มันจะประหยัดไฟกว่าหรือไม่ครับ

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

พวกรางปลั๊กก็เห็นยี่ห้อรุ่น พอหาซื้อได้

แต่สายไฟนี่ ตึ๊บเลย มีขายตามกะบะ วัดดวงล้วนๆ แนะนำที่ขายสายไฟ สามขาดีๆสักตัว จะเอาไปใช้กับพวกหม้อหุงข้าว

Quote Originally Posted by cheedman007 View Post
    ค่าความต้านทาน นี้ต้องเท่าไหร่ถึงจะดีครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีหรอครับ

แล้วถ้าเกิดผมเอาสาย AC ที่แพงๆ แบบ สาย AC ของตู้ลำโพงมาเสียบแทนสาย AC ที่แถมมากับ Power Supply มันจะดีกว่าใช่หรือไม่ครับ
    อีกอย่าง มันจะประหยัดไฟกว่าหรือไม่ครับ
    สำหรับตัวนำไฟฟ้า ค่าความต้านทานไฟฟ้า ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
    สายไฟ ac ที่เราใช้กัน มาตราฐานจะใช้ลวดทองแดงเป็นตัวนำ
    ซึ่งเค้าจะมีบอกค่าความต้านทานไฟฟ้าตรงนี้ (copper resistance)
    ถ้าดูตามเบอร์ awg ก็ดูได้ตามลิ้งค์นี้ครับ
    http://en.wikipedia.org/wiki/American_wire_gauge

ถ้าขนาดไม่ตรงกับเบอร์ awg เช่น บ้านเราชอบใช้เป็น 0.5 มิล , 1 มิล
    เราก็ดูว่าใกล้เคียงเบอร์ไหน ก็เอาเบอร์นั้น
    ถ้าไม่ใกล้เคียง ต้องเอามาเทียบพื้นที่หน้าตัด แล้วคำนวณเอาเองครับ
    เค้าบอกเป็น miliohm/เมตร เราก็เอามาคูณความยาวสายไฟ จะได้ค่าความต้านทานไฟฟ้าที่ควรจะเป็นครับ

สายไฟขนาดยิ่งใหญ่(อ้วน) ความต้านทานไฟฟ้ายิ่งน้อย
    สายไฟยิ่งยาว ความต้านทานไฟฟ้ายิ่งมาก
    ถ้าเราวัดความต้านทานไฟฟ้า แล้วได้ใกล้เคียงกับมาตราฐาน ก็มั่นใจได้ว่าเป็นทองแดงแท้ๆ
    แต่จะเห็นบางเส้น วัดได้เกินหลายเท่า แสดงว่าเค้าเอาพวกเหล็กสังกะสีมาปนเพื่อลดต้นทุน ซึ่งไม่ดี
    เช่น เส้นที่ห้า 1.5 มิล ดูภายนอก เส้นใหญ่ได้ใจ
    แต่จริงๆข้างใน ไม่ใช่ทองแดงแท้ วัดความต้านทานไฟฟ้า ยังสู้สายไฟ มอก. 0.75 มิลไม่ได้เลยครับ

สาย AC ของตู้ลำโพงมาเสียบแทนสาย AC ที่แถมมากับ Power Supply
    ปกติแล้วไม่ช่วยอะไรนะ
    เว้นแต่ว่า สายแถมมาเล็กเกิน หรือคุณภาพไม่ดี อันนั้นก็ว่ากันอีกเรื่อง

หรือถ้าคอมใช้ไฟเยอะมากจริง กินไฟจริงเกิน 1000W
    (ซึ่งยังไม่เคยเจอนะ เห็นแต่ใช้ psu 1500W แต่กินไฟจริงไม่กี่ร้อย)
    แบบนี้ ถ้าใช้สายไฟ ac ดีๆเส้นใหญ่ๆ จะช่วยเรื่องประสิทธิภาพได้บ้างครับ
    เหมือน 80+ แพลตตินั่มนั่นเลย คือ ค่าความต้านทานไฟฟ้ายิ่งน้อย V drop ก็น้อยตาม
    จะเกิดการสูญเสียที่สายไฟน้อยลงครับ
    แต่เราใช้งานจริง ต้องมาดูเรื่องราคาว่าคุ้มรึเปล่าด้วยครับ

OverclockZone Member cheedman007's Avatar

ขอบคุณที่ตอบข้อสงสัยครับ ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ขอบคุณครับ สงสัยต้องดูปลั๊กที่บ้านบ้างละ

m shifu kung จัดเต็มแฮะ ^ ^

ปล.ท่านน่าจะ มี กราฟบอกสักหน่อยนะครับ ว่า "เรท" เท่าใหร่ แย่ เท่าใหร่ ดี
    เห็นบางอัน 90+ ท่านบอกว่าพอใช้ได้ อีกอัน 69 ท่านบอก แย่ เลยงงๆ แต่เท่าที่อ่านมา ยิง ความต้านทานของสายไฟน้อย ยิ่งดี ใช่มั้ยครับ

**เห็นลิ้งข้างบน น่าจะตารางนี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดีๆครับ
    Last edited by KOTONOHA; 15 Mar 2013 at 13:41:18.

เพิ่มเติมครับ

สมุมติว่า มี psu สองตัว ทดสอบแแล้ว พวก ripple ,noise ,ประสิทธิภาพ ฯลฯ ทุกอย่างเหมือนกันหมดนะ
    ต่างกันแค่ความสามารถในการจ่ายกระแสไฟ
    psu A จ่ายได้ 400W
    psu B จ่ายได้ 200W
    ถ้าเราถามว่า ตัวไหนดีกว่ากัน เราก็บอก A ดีกว่า B แน่นอน เพราะจ่ายไฟได้มากกว่า

แต่ถ้าสมมุติว่า ฉลาก A ระบุว่า จ่ายได้ 600W
    เราจะบอกว่า psu A ตกสเปค ไม่ดี หลอกลวงผู้บริโภค
    เพราะบอก 600W แต่จ่ายได้จริงแค่ 400W นี่มันวัตต์ไม่เต็ม วัตต์เทียม ควรแจ้ง สคบ.นะ

ส่วน ฉลาก B ถ้าระบุว่า จ่ายได้ 200W
    แบบนี้ เราบอกว่าวัตต์เต็ม วัตต์แท้ เพราะจ่ายได้จริงตามที่เค้าบอก

จะเห็นว่า ถ้าเราดูแค่ความสามารถจริง A ดีกว่า B
    แต่พอเราดูฉลาก เรากลับบอกว่า A ไม่ดี ส่วน B บอกว่า ดี

------------------------

สายไฟก็เช่นเดียวกัน
    สายไฟที่เราใช้กัน ความต้านทานไฟฟ้ายิ่งน้อยยิ่งดี
    แต่ถ้าถามว่า ได้มาตราฐานหรือเปล่า ต้องดูฉลาก เหมือนกับ psu

จากตัวอย่างข้างบน จะเห็นว่า
    psu ที่จ่ายกระแสได้มาก อาจไม่ได้มาตราฐาน
    ขณะที่ psu ที่จ่ายกระแสได้น้อยกว่า อาจได้มาตราฐาน

สำหรับบ้านเรา มาตราฐานของสายไฟ ac ต้องเป็นทองแดง ซึ่งนำกระแสไฟได้ดีกว่าโลหะอื่น

ฉลากของสายไฟ คือ พื้นที่หน้าตัดของตัวนำที่เป็นทองแดง
    บ้านเรานิยมบอกตรงๆเป็นตารางมิลิเมตร แต่เรียกสั้นๆว่า มิล เช่น 0.5 mm2 ,0.75 mm2 ,1 mm2 ฯลฯ
    แต่เมืองนอก นิยมบอกเป็นเบอร์ awg ซึ่งต้องไปดูตารางอีกทีว่า เบอร์นั้นมีพื้นที่หน้าตัดกี่ตารางมิลิเมตร

ลองเปิดเว็บนี้ http://en.wikipedia.org/wiki/American_wire_gauge
    ดูที่เบอร์ 18 เค้าจะบอก area(พื้นที่หน้าตัด) = 0.823 mm2
    สายไฟเส้นนี้พิมพิ์ 0.824 mm2 (เค้าปัดเศษมั้ง) ถือว่าตรงกัน

ถ้าดูที่เบอร์ 16 เค้าจะบอก area(พื้นที่หน้าตัด) = 1.31 mm2
    ผมถึงบอกว่า haco ที่ติดฉลากว่า 3x1.5 mm2 ควรไปแก้ฉลากให้ถูกต้อง

ทีนี้ลองดูสายไฟเส้นที่ห้า 1.5 มิล (#6)
    ถ้าเราดูตาราง awg มันจะอยู่ระหว่างเบอร์ 16 กับเบอร์ 15 (1.31 mm2 - 1.65 mm2)
    เราสามารถหาความต้านทานของสายไฟขนาด 1.5 มิล ได้โดยเทียบพื้นที่หน้าตัด
    ตารางเค้าบอก เบอร์ 16awg 1.31 mm2 มีความต้านทานไฟฟ้า 13.17 miliohm /เมตร
    เราจะหาของ 1.5 มิล ก็เอา 13.17 คูณ 1.31 หาร 1.5 จะได้ 11.5 miliohm /เมตร
    สายไฟเส้นนี้ ผมวัดได้ยาว 1.71 เมตร
    จึงควรมีความต้านทานไฟฟ้า = 1.71 x 11.5 = 19.67 miliohm
    แต่ผมวัดจริงได้ 79 miliohm มากกว่าที่ควรจะเป็นถึง 4 เท่า !
    แสดงว่า เค้าเอาโลหะราคาถูกไปปนเยอะมาก ซึ่งแย่มากๆครับ

ส่วนเส้นที่สิบ 18awg มีความต้านทานไฟฟ้า 20.95 miliohm /เมตร
    สายไฟเส้นนี้ ผมวัดได้ยาว 1.72 เมตร
    จึงควรมีความต้านทานไฟฟ้า = 1.72 x 20.95 = 36.03 miliohm
    แต่ผมวัดจริงได้ 95 miliohm มากกว่าที่ควรจะเป็นถึง 2.6 เท่า !
    แสดงว่า เค้าเอาโลหะราคาถูกไปปนเหมือนกัน แต่ไม่แย่เท่าเส้นที่ห้า อันนี้ก็เลยจัดว่าพอใช้ครับ

ทีนี้ ลองดูเส้นที่แปด 0.75 มิล จะมีความต้านทานไฟฟ้า 23 miliohm /เมตร
    สายไฟเส้นนี้ ผมวัดได้ยาว 1.6 เมตร
    จึงควรมีความต้านทานไฟฟ้า = 1.6 x 23 = 36.8 miliohm
    แต่ผมวัดจริงได้ 50 miliohm คิดแล้วเป็น 1.36 เท่า คือเกินมาแค่ 36%
    แบบนี้ถือว่าดี ได้มาตราฐาน
    เพราะ ตาราง awg ที่เราเอามาคิด เป็นตัวนำทองแดงล้วนๆ
    แต่สายไฟที่เราวัด มีการต่อเชื่อมเต้าเสียบ ซึ่งจะทำให้ความต้านทานไฟฟ้าเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย
    ค่าที่เราวัดได้จริง ปกติจึงมากกว่าเล็กน้อยครับ (แต่ไม่ใช่หลายเท่าตัวแบบเส้นที่ห้า)
    Last edited by m shifu; 15 Mar 2013 at 18:33:02.

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

ยอดเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ บททดสอบเจ๋งๆที่เสียเวลานำมาให้ชมกันนะครับ

ปล. ขออนุญาตแบ่งปันนะครับ เพื่อจะได้เห็นกันทั่วๆ

OverclockZone Member Vibrato's Avatar

เยี่ยมมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

Super Moderator

แจ่มมากๆเลย

OverclockZone Member noppon1412's Avatar

ยังงี้สรุปแล้วปลั้กที่เขาโฆษณาว่ากันไฟกระชาก หรือ กรองไฟให้เรียบ มันมีผลไหมครับ เพราะตัวผมเองซื้อรางปลัก BELKIN ตัวที่มีไฟกันกระชากมา กำลังคิดจะเปลียนเป็นตัวที่มีกรองไฟให้เรียบด้วย ถ้ามันไม่ได้ช่วยอะไรเพิ่มก็คงจะใช้ตัวเดิมต่อ

OverclockZone Member chawamm's Avatar
    บ้านโป่ง ราชบุรี

เป็นความรู้อย่างมากเลยครับ

เพราะปกติคนส่วนมาก ไม่ค่อยรู้กัน

จะเน้นเเต่ของถูกๆๆ

Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks