Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวทดสอบ สายไฟ ac + ปลั๊กพ่วง ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เริ่มต้นด้วย ปลั๊กราคาถูก

ข้างหลังโล่งๆ

ใช้สายไฟขนาด 0.5 มิล

ขาเสียบทองเหลือง ดูด้วยตารู้สึกบางกว่าปกตินิดๆ
    เท่าที่ลองเสียบกับเต้ารับต่างๆ พบว่าเสียบได้ลื่นๆครับ
    ซึ่งเวลาใช้งาน ถ้าเจอเสียบลื่นๆแบบนี้ ควรบีบดัดให้เสียบแล้วฟิตๆครับ

ปลั๊กพ่วงราคาถูกแบบนี้ ใช้พลาสติกที่เปราะมาก
    ถ้าเอาสายไฟมัดติดกับปลั๊กนานๆ พลาสติกจะหลอมละลายเป็นร่องสายไฟ
    ผมไขออกมาดูไส้บ่อย เจอว่าเนื้อพลาสติกที่เป็นเกลียวจะหลุดออกมาด้วย ทำให้เกลียวหวาน
    เพื่อไม่ให้เสียของ ดังนั้น ตัวนี้ขอไม่แงะให้ดู อิ อิ
    แต่ดูแบบสอดส่ายตามรูเต้ารับ พบว่าเป็นทองเหลืองที่ไม่บางนัก ถือว่าพอใช้ได้ครับ

วัดความยาวสายไฟได้ 185 ซม. (จำไม่ได้ว่าเค้าระบุ 1.8 ม. หรือ 2 ม.)
    ตัวนี้มีฟิวส์อนุกรมกับสวิทซ์
    วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ไม่ผ่านสวิทซ์ได้ 102 miliohm ถือว่าดี
    วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ผ่านสวิทซ์ได้ 510 miliohm ถือว่าไม่ดี

วัด V drop ได้ 703 mV ถือว่าดีครับ
    ซึ่งถ้าเราคำนวณจากความต้านทานสายไฟที่วัดได้
    V drop ควรมากกว่านี้
    ก็เลยนึกได้ว่า หลังการวัดความต้านทาน ผมได้ถอดฟิวส์ออกมา เป็นฟิวส์ 10A
    จะถ่ายรูปให้ดู แต่มันเห็นยากก็เลยไม่ได้ถ่ายรูป
    พอใส่กลับลงไป ขันแน่นกว่าเดิม(มั้ง) ก็เลยทำให้ความต้านทานไฟฟ้าดีขึ้น ?
    หรืออาจเป็นที่สวิทซ์ก็ได้ครับ
    Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:41:09.

Comment

ปลั๊ก belkin ตัวถูกสุด (กัดฟันซื้อ อิ อิ)

ใส่รายละเอียดมาเต็มพิกัด แต่เกินจริงนะ เดี๋ยวตอนท้ายจะบอกอีกที

สภาพภายนอก ดูดีสมราคาครับ
      แต่สังเกตุว่า น้ำหนักเบากว่ายี่ห้ออื่น

ผมชอบข้างหลังตรงนี้มาก
      อยากให้ทุกยี่ห้อทำแบบนี้จัง

ให้สังเกตุว่า 6500 A ที่เค้าโม้นั้น จะรับได้ช่วงสั้นระดับหนึ่งในล้านวินาทีเท่านั้น

สายไฟขนาด 0.75 มิล เค้าระบุสายไฟยาว 1.8 ม. ผมวัดได้ 179 ซม.

เต้าเสียบมีแต่ชื่อยี่ห้อ

ไส้ในใช้แผ่นทองเหลืองหนา 0.5 มม. ส่วนความกว้างให้มาแบบใช้ได้เลย
      เป็นทั้งสายนำไฟฟ้าและขาเต้ารับ ผมค่อนข้างประทับใจตรงนี้นะ

ใช้ mov ขนาด 14 มม.

สวิทซ์ปิดเปิดเบาแรงมาก ค่อนข้างนิ่มมือไปหน่อย
      วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ไม่ผ่านสวิทซ์ได้ 60 miliohm ถือว่าดี
      วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ผ่านสวิทซ์ได้ 68 miliohm ถือว่าดีมาก
      วัด V drop ได้ 377 mV ถือว่าดีครับ
      Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:42:18.

Comment

ปลั๊ก data สามขา ตัวยาวมาก
        ตัวนี้ระบุว่ามี noise filter ด้วยครับ

แยกสวิทซ์ ข้างหลังโล่งๆ

สายไฟขนาด 0.75 มิล 750V(ใช้แค่ 500V ก็เหลือแล้ว)
        เค้าระบุสายไฟยาว 3 หลา แต่ผมวัดได้ 305 ซม. หุ หุ

เต้าเสียบ ไม่มีบอกตำแหน่ง L N

ไส้ในยาวๆ

ใช้แผ่นทองเหลืองหนา 0.3 มม. ขนาดไม่กว้างตามรูปนะ
        ใช้สวิทซ์เป็นตัวๆ เสียเปลี่ยนได้

ขาเต้ารับใช้แผ่นทองเหลืองหนา 0.3 มม. ในสภาพ(หลวม)สบาย ดูแล้วพยามยามลดต้นทุน
        บล๊อกพลาสติกดูไม่แข็งแรง จะสังเกตุมีรอยแตกด้วย

อุปกรณ์เสริมบารมี มี 3 ตัว
        เบรคเกอร์ (บางคนเรียก โอเวอร์โหลด)
        ดูจากเรตติ้ง เอาไว้ตัดตอนช๊อตนะ

mov ขนาด 14 มม. 430 Vdc

c 0.1 uF จุ๋มจิ๋มดี
        ตัวนี้ที่ระบุว่ามี noise filter นะ

สวิทซ์ปิดเปิด ค่อนข้างแข็ง พอขนาดตัวเล็ก ทำให้กดไม่สบายมือครับ
        ตรงนี้ผมว่ามีส่วนที่ทำให้สวิทซ์เสียง่ายมากขึ้น

วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ไม่ผ่านสวิทซ์ได้ 100 miliohm ถือว่าดี
        วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ผ่านสวิทซ์ได้ 210 miliohm ถือว่าพอใช้
        วัด V drop ได้ 718 mV ถือว่าดีครับ
        Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:44:10.

Comment

haco สำหรับโหลดหนักครับ
          ทั่วไปจะระบุกระแส 10 A แต่ตัวนี้ระบุ 16 A

ปกหลังเค้าโชว์ไส้ให้ดู แสดงว่าเค้ามั่นใจว่าเจ๋ง

หลังกล่องตรงนี้ บอกว่าใช้สายไฟ 1.5 มิล
          แต่สายไฟของจริงใช้เบอร์ 16 awg ซึ่งจะเป็นขนาด 1.31 มิล
          ตรงนี้ควรแก้ไขให้ถูกต้องครับ

ตรงนี้อีก กล่อง+รุ่นระบุ 5 ม. แต่มีเขียนตรงนี้ว่า 4.9 ม. ตลกดี
          ผมวัดได้ 494 ซม. อิ อิ

อุปกรณ์ต่างๆ เป็นแบบเดียวกับที่ใช้ตามผนังบ้าน สวิทซ์ใหญ่ กดปิดเปิดดีมาก

โครงเค้าว่าเป็นพลาสติกทนไฟ เงาสะท้อนเห็นมือกับสายกล้องชัดเลย

ไส้ในของจริง ท่านนีโร แงะให้ดูแล้ว ตามไปดูได้ตามลิ้งค์นี้นะ
          http://www.overclockzone.com/forums/...
          Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:45:32.

Comment

huntkey ยี่ห้อที่สมาชิกหลายท่านเชียร์ครับ

จุดขายอยู่ตรงนี้(ครอบรูปจากภาพใหญ่ ก็เลยมัวนะ)

ย้ำจุดขาย เปรียบเทียบให้เห็นจะๆว่า ทองแดงดีกว่าทองเหลืองสามสี่เท่า !!!

สภาพดูดี สวิทซ์เป็นแบบกดลงกดขึ้นนะ แข็งนิดหน่อย

สายไฟ 18awg พิมพิ์รายละเอียดชัดเจนอ่านง่ายดี
            เค้าระบุความยาว 3 ม. ผมวัดได้ 292 ซม.

เต้าเสียบ บอกตำแหน่ง L N (แต่แทบมองไม่เห็น)

ไส้ในเค้าใช้ทองแดงพับเป็นขาเต้ารับ แล้วเอาพลาสติกครอบไว้อีกที

ใช้สายไฟ 18awg เชื่อมแต่ละขา ดูภาพรวมแล้วไม่ค่อยถูกใจผม

ใช้ mov ขนาด 20 มม.
            แต่การต่อวงจร ต่อเหมือนกับของ belkin ฉลากส้ม ซึ่งไม่เหมาะกับบ้านเรานะ

ดูทั้งหมด ถูกใจผมที่สุด คือตัวสวิทซ์ใสๆ มองเห็นคอนแท็ก มองเห็นสปริง
            แต่เวลาใช้งานปกติ เราจะมองไม่เห็นเพราะมันอยู่ข้างใน (ซะงั้น)

วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ไม่ผ่านสวิทซ์ได้ 100 miliohm ถือว่าดี
            วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ผ่านสวิทซ์ได้ 100 miliohm ถือว่าดีมาก
            (ความต้านทานสวิทซ์ = 0 ? สงสัยเบลอ วัดเส้นเดิม อิ อิ)
            วัด V drop ได้ 470 mV ถือว่าดีครับ
            Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:46:58.

Comment

จบผลการทดสอบเท่านี้นะ

จากผลการทดสอบ จะเห็นว่า สายไฟแต่ละแบบ มีมาตราฐานที่แตกต่างกันค่อนข้างมาก
              จากประสบการณ์ สายไฟที่แถมมากับอุปกรณ์ไฟฟ้า มักได้มาตราฐาน
              แต่พวกที่วางขายเป็นกองๆ ถ้าหากไม่เห็นไส้ทองแดงเงาแวววาว หรือไม่เห็นเครื่องหมาย มอก.
              อยากให้เลี่ยงครับ

นานๆถึงจะเจอว่า สายไฟที่แถมมากับอุปกรณ์ไฟฟ้าตกสเปค
              อย่างเส้นนี้ หัวเยอรมัน แถมมากะโน๊ตบุ๊ค
              วัดความต้านทานระหว่างสายไฟได้ที่ 11 Megaohm
              ซึ่งค่าปกติ จะอยู่แถวๆ 10 Gigaohm
              สายไฟเส้นนี้จึงถือว่าตกสเปคครับ

ส่วนปลั๊กพ่วง ผมคิดว่า ถ้าไม่ใช่พวกที่มีแต่หนังสือจีนล้วนๆ หรือยี่ห้อแปลกไม่คุ้นหู ก็น่าจะใช้ได้นะ
              เวลาซื้อ ถ้าส่องดูไส้เต้ารับได้ อย่าช้าครับ ส่องดูให้ทั่วๆ
              ถ้าเห็นบางๆเหมือนกระดาษ ก็วางกลับไปที่เดิม
              แต่เรื่องความทนทานว่าใช้ได้นานกี่ปี อันนี้บอกยาก เพราะการใช้งานแต่ละคนแตกต่างกัน

จากผลวัด V drop จะเห็นว่าทองแดง 100% ที่เป็นจุดขาย ก็ไม่เห็นจะแสดงผลโดดเด่นอะไรให้เห็นนะ
              เรื่องการป้องกันไฟกระชาก ลดสัญญาณรบกวน ที่เค้าเอามาเป็นจุดขาย
              ก็อยากให้ลืมเรื่องพวกนี้ เพราะโม้เกินจริงครับ

อย่างที่แปะตรงฝาหลัง แบบนี้ไม่ใช่ mov แล้วครับ

นี่มัน ups แบบ true online แล้วละ

mov จะเริ่มนำกระแส เมื่อแรงดันสูงเกินพิกัดของมัน
              ยิ่งเกินมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งนำกระแสมากเท่านั้น
              สเปคปกติของ mov 14D431K จะนำกระแส 200 A ที่ประมาณ 1000 V ครับ
              ดังนั้น ที่แปะตรงฉลากว่า 6500 A ตอนนั้นจะมีแรงดันไฟฟ้าเกินพันโวลท์
              โหลดที่เราเสียบ ก็เกินพันโวลท์ด้วย เพราะมันขนานกันอยู่

อันนี้ ผมลองป้อนพัลซ์แรงดันสูงสี่ร้อยกว่าโวลท์ ใส่เต้าเสียบ belkin ให้ดูเล่น
              จะเห็นว่า วัดออกจากเต้ารับก็เกินสี่ร้อยโวลท์

นี่แหละของจริง ไฟสูงกระชากเข้ามา ต่อให้มี mov ก็มีไฟสูงโผล่มาเหมือนกัน
              mov มันช่วยให้ดรอปลง แต่ไม่ใช่เป็นซายน์สวยๆอย่างในรูปที่เค้าโม้ครับ

ปิดท้ายด้วยบรรยากาศบุกครัว
              ตอนทดสอบ V drop แบบบ้านๆครับ

ลป. โปรดรับทราบ

การทดสอบนี้ ทำแบบบ้านๆ
              เช่น วัดความยาวสายไฟ สายไฟมันแข็งและมันขดมาแบบหักมุม 180 องศา
              ผมออกแรงสุดๆ มันก็ยังไม่ได้เป็นเส้นตรงเป๊ะ
              ดังนั้น ความยาวตอนเป็นเส้นตรงจริงๆ จะมากกว่าที่ผมวัดได้ซัก 1-2% มั้งนะ

เช่นเดียวกัน การวัดอื่นๆ ก็อาจมีผิดพลาดทางเทกนิกเล็กๆน้อยๆ
              ก็ขอให้ดูเป็นภาพรวม เพราะจุดประสงค์ของผม แค่อยากให้เห็นภาพรวมๆครับ
              Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:48:36.

Comment

เว็บฝากรูป ค่อนข้างมีปัญหานะครับ
                เดี๋ยวใช้ได้ เดี๋ยวใช้ไม่ได้

อัพเดท
                ตอนนี้อัพรูปไปเว็บใหม่แล้วครับ หวังว่าคงไม่มีปัญหาอีก
                Last edited by m shifu; 12 Mar 2013, 20:52:15.

Comment

ขอบคุณมากเลย ความรู้ทั้งนั้น ^^

Comment

รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ

ป.ล. อยากให้เอาพวก ปลั๊กเครื่องเสียง กับสายไฟเครื่องเสียงเส้นใหญ่ๆ มาลองวัดดูบ้างครับ

Comment

สุดยอดครับ ความรู้เน้นๆเลย

Comment

ท่าน m shifu จขกท. ทำการทดสอบนี้เป็นส่วนหนึ่งของงานวิจัย หรือ งานวิชาการหรือเปล่าครับ?

แอบเสียดายเล็ก ๆ ที่ไม่มีสายไฟแถมของคอมพิวเตอร์ยี่ห้อ Apple กับเขาครับ

Comment

กระทู้ดีเยี่ยมคับ

Comment

Originally posted by TumProfess View Post
                            ท่าน m shifu จขกท. ทำการทดสอบนี้เป็นส่วนหนึ่งของงานวิจัย หรือ งานวิชาการหรือเปล่าครับ?
                            วัดเล่นแบบบ้านๆอ่ะครับ
                            สองวันก่อน อยู่เฝ้าบ้านคนเดียว นั่งเล่นคอมทั้งวัน
                            ก็เลยได้จังหวะถ่ายรูปอัพรูปมาให้ดูครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ค่าความต้านทาน นี้ต้องเท่าไหร่ถึงจะดีครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีหรอครับ

แล้วถ้าเกิดผมเอาสาย AC ที่แพงๆ แบบ สาย AC ของตู้ลำโพงมาเสียบแทนสาย AC ที่แถมมากับ Power Supply มันจะดีกว่าใช่หรือไม่ครับ
                              อีกอย่าง มันจะประหยัดไฟกว่าหรือไม่ครับ

Comment

พวกรางปลั๊กก็เห็นยี่ห้อรุ่น พอหาซื้อได้

แต่สายไฟนี่ ตึ๊บเลย มีขายตามกะบะ วัดดวงล้วนๆ แนะนำที่ขายสายไฟ สามขาดีๆสักตัว จะเอาไปใช้กับพวกหม้อหุงข้าว

Comment

Working...
                                X