Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวทดสอบ สายไฟ ac + ปลั๊กพ่วง ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย

Comment

Originally posted by numzza99 View Post
      แต่มันไม่เห็นดูดเลยอ่า แล้ววิธีแก้ทำไงอ่า
      ถ้าเดินสายดินดี เราจับเคสยังไงก็ไม่ดูด เพราะไฟรั่วลงดินหมด

แต่ถ้าไม่มีสายดิน
      ถ้า L N มาถูกต้อง เวลาเสียบปลั๊กไฟ แต่ไม่ได้เปิดคอม ไฟจะไม่ดูด
      แต่ถ้า L N มาสลับกัน เวลาเสียบปลั๊กไฟ แต่ไม่ได้เปิดคอม ไฟจะดูด
      คงเคยเห็นบางท่านบอกวิธีแก้ไฟดูด คือให้ลองกลับด้านปลั๊กเสียบนะ เหตุผลเดียวกัน

สายไฟที่การไฟฟ้าจ่ายเข้าบ้านเรา มีสองเส้น
      เส้นนึงคือ L - Line มีไฟ 220V เส้นนี้ทำให้เราถูกไฟดูดตายได้
      อีกเส้นคือ N - Neutral ปกติควรมีไฟน้อยมาก เส้นนี้จับแล้วไฟไม่ดูด
      จะเห็นว่า สองเส้นแตกต่างกันชัดเจนมาก

ทางวิชาการ จึงมีหลักปฎิบัติเกี่ยวกับเรื่องการเชื่อมต่อสายไฟบ้านชัดเจน
      เช่น สวิทซ์ ฟิวส์ ต้องต่อที่สาย L เท่านั้น

ดังนั้น การใช้สายไฟที่สลับ L N จึงผิดหลักวิชาการ
      ถ้าจะทำให้ถูกต้องเป๊ะ ต้องตัดเต้าเสียบอันใหญ่นั้นออก เพราะขาผิด
      แล้วซื้อเต้าเสียบอันใหม่ มาเข้าสายไฟให้ถูกต้องแทนอันเก่าครับ

Comment

-ข้อสงสัยนะท่าน Berkin ปลั๊กกลมๆพวกจอคอมเสียบง่าย แต่แบนๆของตัวเครื่องเนี่ยสิ เสียบยากวรนุชไปไหน

Comment

Originally posted by m shifu View Post
          ถ้าเดินสายดินดี เราจับเคสยังไงก็ไม่ดูด เพราะไฟรั่วลงดินหมด

แต่ถ้าไม่มีสายดิน
          ถ้า L N มาถูกต้อง เวลาเสียบปลั๊กไฟ แต่ไม่ได้เปิดคอม ไฟจะไม่ดูด
          แต่ถ้า L N มาสลับกัน เวลาเสียบปลั๊กไฟ แต่ไม่ได้เปิดคอม ไฟจะดูด
          คงเคยเห็นบางท่านบอกวิธีแก้ไฟดูด คือให้ลองกลับด้านปลั๊กเสียบนะ เหตุผลเดียวกัน

สายไฟที่การไฟฟ้าจ่ายเข้าบ้านเรา มีสองเส้น
          เส้นนึงคือ L - Line มีไฟ 220V เส้นนี้ทำให้เราถูกไฟดูดตายได้
          อีกเส้นคือ N - Neutral ปกติควรมีไฟน้อยมาก เส้นนี้จับแล้วไฟไม่ดูด
          จะเห็นว่า สองเส้นแตกต่างกันชัดเจนมาก

ทางวิชาการ จึงมีหลักปฎิบัติเกี่ยวกับเรื่องการเชื่อมต่อสายไฟบ้านชัดเจน
          เช่น สวิทซ์ ฟิวส์ ต้องต่อที่สาย L เท่านั้น

ดังนั้น การใช้สายไฟที่สลับ L N จึงผิดหลักวิชาการ
          ถ้าจะทำให้ถูกต้องเป๊ะ ต้องตัดเต้าเสียบอันใหญ่นั้นออก เพราะขาผิด
          แล้วซื้อเต้าเสียบอันใหม่ มาเข้าสายไฟให้ถูกต้องแทนอันเก่าครับ
          ที่บ้านเดินสายดินด้วยจ้า
          หมดไปเป็นแสนอ่า
          ขอบคุณสำหรับความรู้จ้า

Comment

ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงสำหรับความรู้ครับ

Comment

ไม่มีปลั๊กของ ZIRCON มาทดสอบบ้างหรอครับ..........

Comment

ปลั๊กของ ZIRCON เคยเห็นไส้ใน 5 รุ่นก็ 5 แบบ ไม่เหมือนกันเลย
                ไส้ในแต่ละรุ่นแตกต่างกันมากๆๆครับ
                เคยเจอที่ L-N สลับกันก็มี
                พูดง่ายๆว่า หลายมาตราฐานมากๆ
                ถ้าเอามารีวิวให้ดู ก็อยากจะให้ดูทุกรุ่นที่เค้าขายเลย ซึ่งเยอะมากครับ
                ถ้าเจอเค้าลดราคาเยอะๆ จะเหมามารีวิวให้ดูครับ

ยี่ห้ออื่น บางล๊อต บางทีไส้ในก็เจอแตกต่างกันแบบคนละเรื่องเช่นกันครับ
                แต่ของ ZIRCON นี่ ไส้ในแต่ละรุ่นแตกต่างกันหยั่งกะคนละยี่ห้อเลยครับ

Comment

ความรุู้มากๆๆๆๆครับ จะนำไปไช้ ขอบคุณหลายยยยยยยยยยยยยยย

Comment

เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลามารีวิวให้

ขอบคุณมากครับ

Comment

ยกๆ

Comment

อยากบอกว่า การวัด คตท. แบบ จขกท. มันยังไม่ถูกต้องครับ

ต้องใช้อันนี้ Low resistance meter จะได้ค่าที่ถูกต้อง

เพราะมิเตอร์ทั่วไปทดสอบที่ค่ากระแสต่ำ (คตท = แรงดัน/กระแส)

ซึ่งต่างจากกระแสของเครื่อง Low resistance meter ที่มีค่าสูง

ซึ่งจะได้ค่าที่เที่ยงตรงครับ อย่างไรก้ตามในกลักการที่แนะนำมา

ยังงัยก็เป็นประโยชน์ครับ เป็นการทดสอบเบื้องต้นที่พอจะดูผลได้

ส่วนระหว่างซื้อกับทำปลั๊กพว่งใช้เอง ถ้ามีความรู้พอ ทำใช้เองดีกว่าครับ

มันก็เหมือนๆ คอมสำเร็จ กับ ประกอบ ในงบที่พอๆ กัน ประกอบใช้ของดีกว่า

ที่บ้านผมมีทั้งสองแบบ เพราะ ทำเองมันต้องใช้เวลา (ขี้เกียจ) และ แพง (ผมเลือกของดี)

และพยายามติดตั้ง ELCB กันไว้ด้วย สำหรับปลั๊กที่เสียบอุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีตัวถังเป็นโลหะครับ
                        Last edited by H_H; 25 Apr 2014, 09:59:29.

Comment

รีวิวที่เห็น ผมใช้กระแส 1 แอมป์ วัดละเอียดที่ 1 microohm ครับ
                          จะเอาละเอียดที่ 0.1 microohm ทดสอบที่กระแส 10 แอมป์ ก็ได้นะ อิ อิ (สายไฟบางเส้นจะไหม้+ขาด)

Comment

ท่าน m shifu นี่สุดยอดเลยฮะ ติดตามผลงานอยู่ ไอด้อลเลย งั้นผมขอถามต่อนิดนึง
                            1แบบนี้มันสลับกันได้ไหม l n
                            2ขั้วข้างในปลั๊กมันหลวมแล้วจะแก้ยังไงดี

Comment

1. ถ้าเช็ค L-N ที่เต้ารับ ได้ตามตัวหนังสือสีเหลือง ก็ถูกต้องครับ
                              แล้วถ้าเสียบหัวแร้งตามรูป แล้วเอาไขควงวัดไฟแตะ แล้วมีไฟขึ้นตามรูป
                              ก็ลองสลับด้านเต้าเสียบของหัวแร้ง แล้วเอาไขควงวัดไฟแตะดูใหม่ ไฟน่าจะไม่ขึ้น

แต่ถ้าไฟขึ้นอีก ก็เอามิเตอร์วัดโวลต์ ac ตั้งที่สเกลสูงสุด (750Vac ,1000Vac ฯลฯ)
                              ข้างนึงแตะที่ N ของเต้ารับ อีกข้างแตะที่หัวแร้ง
                              วัดแล้ว ก็สลับด้านเต้าเสียบของหัวแร้งแล้ววัดอีกที คือ ให้วัดสองครั้ง
                              ถ้าวัดทั้งสองครั้งได้ไม่เกิน 100V ก็น่าจะปลอดภัยครับ

ไขควงวัดไฟ มีอิมพีแดนซ์สูงร่วมร้อยล้านโอมห์ (100 Mohm) สูงกว่ามิเตอร์วัดโวลต์ทั่วไปมาก
                              ก็จะไวต่อกระแสรั่วไหลมากๆ กระแสนิ๊ดเดียว(ที่คนไม่รู้สึก)ก็ทำให้ไฟติดได้ครับ

2. ถ้าไม่สะดวกถอดไส้ออกมาบีบดัด (เช่นฮั่นคีย์ตัวนี้)
                              ผมจะใช้ไขควงเล็กๆ หรือพวกเข็มเย็บกระสอบ หรืออะไรก็ได้ที่แหลมยาวแข็ง แหย่ลงไปง้าง-ดันขาเต้ารับ
                              ก็ง้าง-ดันแก้ไขจุดที่คิดว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้หลวม ก็น่าจะทำให้ฟิตได้ครับ

แต่มันมีเต้าเสียบหัวกลมแบบเล็ก ที่เรียกว่า Europlug (CEE 7/16) (บ้านเราเห็นมีใช้เยอะ)

http://en.wikipedia.org/wiki/Europlug
                              หัวมันจะมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 4 มม.
                              เต้าเสียบแบบนี้ ปกติแล้ว จะเสียบกับเต้ารับแบบ universal (เช่นฮั่นคีย์ตัวนี้) แล้วหลวม
                              เพราะโครงสร้างของเต้ารับแบบ universal จะรองรับหัวหลายขนาดซึ่งล้วนใหญ่กว่า 4 มม.
                              ถ้าที่บอกว่าหลวม เป็นแค่ตอนเสียบกับ Europlug อย่างเดียว ก็ถือว่าปกติ ไม่ต้องไปแก้ไขอะไรนะครับ
                              แล้วถ้าต้องการใช้ Europlug เสียบกับเต้ารับแบบ universal ให้ซื้อหัวแปลงมาใส่ มันจะมีขายครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X