Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวทดสอบ สายไฟ ac + ปลั๊กพ่วง ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

สูบๆ
      ความรู้ทั้งนั้น

Comment

Originally posted by m shifu View Post
        1. ถ้าเช็ค L-N ที่เต้ารับ ได้ตามตัวหนังสือสีเหลือง ก็ถูกต้องครับ
        แล้วถ้าเสียบหัวแร้งตามรูป แล้วเอาไขควงวัดไฟแตะ แล้วมีไฟขึ้นตามรูป
        ก็ลองสลับด้านเต้าเสียบของหัวแร้ง แล้วเอาไขควงวัดไฟแตะดูใหม่ ไฟน่าจะไม่ขึ้น

แต่ถ้าไฟขึ้นอีก ก็เอามิเตอร์วัดโวลต์ ac ตั้งที่สเกลสูงสุด (750Vac ,1000Vac ฯลฯ)
        ข้างนึงแตะที่ N ของเต้ารับ อีกข้างแตะที่หัวแร้ง
        วัดแล้ว ก็สลับด้านเต้าเสียบของหัวแร้งแล้ววัดอีกที คือ ให้วัดสองครั้ง
        ถ้าวัดทั้งสองครั้งได้ไม่เกิน 100V ก็น่าจะปลอดภัยครับ

ไขควงวัดไฟ มีอิมพีแดนซ์สูงร่วมร้อยล้านโอมห์ (100 Mohm) สูงกว่ามิเตอร์วัดโวลต์ทั่วไปมาก
        ก็จะไวต่อกระแสรั่วไหลมากๆ กระแสนิ๊ดเดียว(ที่คนไม่รู้สึก)ก็ทำให้ไฟติดได้ครับ

2. ถ้าไม่สะดวกถอดไส้ออกมาบีบดัด (เช่นฮั่นคีย์ตัวนี้)
        ผมจะใช้ไขควงเล็กๆ หรือพวกเข็มเย็บกระสอบ หรืออะไรก็ได้ที่แหลมยาวแข็ง แหย่ลงไปง้าง-ดันขาเต้ารับ
        ก็ง้าง-ดันแก้ไขจุดที่คิดว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้หลวม ก็น่าจะทำให้ฟิตได้ครับ

แต่มันมีเต้าเสียบหัวกลมแบบเล็ก ที่เรียกว่า Europlug (CEE 7/16) (บ้านเราเห็นมีใช้เยอะ)

http://en.wikipedia.org/wiki/Europlug
        หัวมันจะมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 4 มม.
        เต้าเสียบแบบนี้ ปกติแล้ว จะเสียบกับเต้ารับแบบ universal (เช่นฮั่นคีย์ตัวนี้) แล้วหลวม
        เพราะโครงสร้างของเต้ารับแบบ universal จะรองรับหัวหลายขนาดซึ่งล้วนใหญ่กว่า 4 มม.
        ถ้าที่บอกว่าหลวม เป็นแค่ตอนเสียบกับ Europlug อย่างเดียว ก็ถือว่าปกติ ไม่ต้องไปแก้ไขอะไรนะครับ
        แล้วถ้าต้องการใช้ Europlug เสียบกับเต้ารับแบบ universal ให้ซื้อหัวแปลงมาใส่ มันจะมีขายครับ
        เกลียดจริงปลั๊กหน้าตาแบบเนี่ย ไปเจอเต้าเสียบไฟไม่แม๊ทกัน พอเสียบมิดด้ามไฟไม่เข้า
        เพราะ ทองแดงดันเลยขั้วไปโดนโคนขาปลั๊กที่เป็นพลาสติก ส่วนปลายก็ไม่ถึงแผ่นทองแดงอีก เวลาใช้งานทีต้องเสียบปลั๊กครึ่งเดียว

ผมเจอปลั๊กแบบนี้ผมตัดทิ้งเลย ไปซื้อปลั๊กตามตามตลาดนัด มาใส่แทน = =

Comment

Originally posted by lairwtiare View Post
          เกลียดจริงปลั๊กหน้าตาแบบเนี่ย ไปเจอเต้าเสียบไฟไม่แม๊ทกัน พอเสียบมิดด้ามไฟไม่เข้า
          เพราะ ทองแดงดันเลยขั้วไปโดนโคนขาปลั๊กที่เป็นพลาสติก ส่วนปลายก็ไม่ถึงแผ่นทองแดงอีก เวลาใช้งานทีต้องเสียบปลั๊กครึ่งเดียว

ผมเจอปลั๊กแบบนี้ผมตัดทิ้งเลย ไปซื้อปลั๊กตามตามตลาดนัด มาใส่แทน = =
          ลองใช้ปลั๊กผนัง Panasonic รุ่น Wide ครับ

เสียบแน่นทุกแบบเลย ขั้วด้านในเป็นทองแดงด้วย

Comment

พึ่งเห็นฯทู้นี้ อ่านจบเลย ได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณครับ

---------------
            ปลั๊กผนังหรือจะทำปลั๊กพ่วง DIY อีกรุ่นนึงที่อยากแนะนำ SIEMENS รุ่น DELTA@azio

ขั้วรับเป็น Silver Alloy นะ ส่วนที่ต่อสายก็ใช้แบบน๊อตยึด ซึ่งผมชอบ ยึดแน่นได้ทั้งสายแกนเดี่ยวและสายฝอย
            รวมถึงสายเส้นโตหน่อยได้ บ้านผมสำหรับปลั๊กผนังผมใช้ 4sq.mm. อ่ะนะ ทยอยๆเปลี่ยนมาใช้ปลั๊ก และ สวิทช์ DELTA@azio เกือบหมดบ้านละ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
              เส้นที่เจ็ด เป็นสายที่แถมมากับอุปกรณ์ไฟฟ้า
              เป็นมาตราฐานของปลั๊กอังกฤษ หัวเสียบใหญ่มาก ขาเสียบใหญ่มาก ยาว 169 ซม.

ระบุขนาด 1 มิล (ใหญ่กว่าสายแถมทั่วไป)

ด้านเต้าเสียบขนาดใหญ่ มีฟิวส์อยู่ด้วย
              และมีการระบุตำแหน่ง L N
              ซึ่งตรงนี้ อยากให้สังเกตุว่า มันสลับข้างกับมาตราฐานของบ้านเรา

ด้านตัวเมียมีบอกตำแหน่ง L N อันนี้ตรงกับมาตราฐานของบ้านเรา

วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ไม่มีฟิวส์ได้ 41 miliohm
              วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่มีฟิวส์ได้ 186 miliohm
              ถือว่าดี

เนื่องจาก ขาเสียบตรงข้ามกับมาตราฐานของบ้านเรา
              การใช้เต้าเสียบแบบนี้โดยไม่ได้โมก่อน จึงค่อนข้างอันตรายครับ
              หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ? ร้าน อมรมีขายไหม? มีเว็ปไหนสั่งได้บ้างไหมครับ กำลังอยากได้จริงๆ

Comment

pm ไปแล้วครับ

Comment

Comment

อยากให้ลอง Teat อันนี้บ้างครับ

https://www.facebook.com/PlugandTeak/

http://www.plugandteak.com
                    Last edited by syeyuki5; 21 Aug 2017, 07:45:12.

Comment

ขอบคุณคร้าบ เป็นความรู้ได้ดีเยี่ยมเลยครับ

Comment

ขอบคุณคับ ได้ความรู้เยอะเลย

Comment

อยากทราบข้อมูลปลั๊กพ่วงของพานาครับ

Comment

Working...
                          X