Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวทดสอบ สายไฟ ac + ปลั๊กพ่วง ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับ ยังงี้ก็คงไม่เปลียนแล้ว ^^

Comment

แล้วพวกปลั๊กกรองไฟนี่ช่วยได้มากไหมเอ่ย ผมใช้ของ MGE พอดีไม่รู้ว่าจะเทสยังไงดี เคยลองเอาไปต่อกับทีวีแล้วเปิดปิดไฟอันอื่น(ปกติกระตุกแบบทีวีร้องแป๊กๆเลย) มันก็ลดลงนะ ตอนนี้ใช้ต่อกับโนตบุ๊คตลอดเวลาเลย

Comment

เทสแบบใช้จริง ตามที่ท่านบีเวอร์บอก ก็ชัวร์ดีครับ
        อย่างที่ผมโพสที่ #45 มันช่วยกรองไฟได้ดีในระดับนึง แต่ไม่ใช่ทำให้หมดไป
        ทีนี้ขึ้นกับสภาพไฟบ้านของแต่ละคน การเดินสายไฟ การใช้ไฟ ซึ่งไม่เหมือนกัน
        บ้านผมซ้อนสาม ยังจี่ แต่บ้านคนอื่นตัวเดียวเงียบเลยครับ
        ถ้าได้ลองก่อนซื้อ(หรือไม่พอใจคืนเงิน)จะดีสุดครับ

Comment

เยี่ยมโดยไม่ต้องมีใครป่วยครับ อิอิ

Comment

วันก่อน ไปงาน commart เจอปลั๊กพ่วงลดราคายี่ห้อ vox
            เคยมีสมาชิกถามถึง ก็เลยซื้อกลับมาแงะให้ดูครับ

เป็นแบบ 2 สวิทซ์ ข้างละ 4 เต้ารับ รวมเป็นแปด เยอะดี

เค้าบอกข้างหลังเลอะ ก็เลยเอามาลดราคา

สภาพภายนอกดูดี คล้าย belkin มาก

ตรงนี้เหมือนกะ belkin ผมชอบมากเพราะลงรายละเอียดครบ
            ให้จำตัวเลข 6500A 210J นะครับ

การเดินสายข้างใน + เต้ารับ เหมือน huntkey
            ขาเต้ารับที่เป็นทองเหลือง ไม่หนา กะด้วยสายตาซัก 0.5 มม.ได้
            จากการทดสอบเสียบใช้งาน แน่นมาก(ผลจากบานพลาสติกปิดรูเสียบ)
            แม้ว่าแน่นมากแต่บางเต้ารับ เสียบแล้วไฟไม่ออก (ขาเสียบแตะไม่ถึงทองเหลือง) !

งานทั่วไป ไม่เนี๊ยบ

มี mov 14 มม. ตัวเดียว อนุกรมกับ thermal cutoff ไม่มีการหุ้มให้สองตัวติดกัน
            ต่อวงจรคร่อม L - N ที่มาจากเต้าเสียบ (ไม่ผ่านสวิทซ์) ดูภาพรวมแล้วไม่ดีครับ

ฉลากหลังแพ๊คเกจ เขียนว่า มีการป้องกันไฟกระชากทั้งสามเส้น แปลว่าต้องมี mov อย่างน้อยสามตัว

แต่จากที่เราเห็น มีตัวเดียว

หลังฉลากตรงนี้ เห็นตัวเลข 19,000A 630J ชัดเจน

แต่ที่ติดหลังปลั๊กพ่วงบอกว่า 6500A 210J
            แบบนี้มั่วแล้ว

เต้าเสียบระบุ L N ถูกต้อง ชัดเจน

สายไฟนิ่มดี ตัวหนังสืออ่านยากมาก บอกว่าขนาด 0.75 มิล

แต่ฉลากระบุว่าใช้สายไฟเบอร์ 14 ซึ่งคนละเรื่องเลย !

ฉลากระบุว่าสายไฟยาว 3 ม. ผมวัดได้ 293 ซม.
            วัดความต้านทานสายไฟทั้งสามเส้นได้ 75 ,78 ,80 miliohm ถือว่าดีครับ

สวิทซ์เหมือนของ belkin ช่วงกดสั้น เบาแรง
            วัดความต้านทานเฉพาะสวิทซ์ได้ 10 ถึง 80 miliohm อยู่ที่แรงมือกด !

จุดที่สำคัญของปลั๊กพ่วงตัวนี้ คือ เค้าสลับสายไฟ L N ที่เต้ารับ และสวิทซ์ตัดสาย N
            ซึ่งถือว่า ผิดพลาดร้ายแรงมาก

สรุป ปลั๊กพ่วงตัวนี้ ฉลากผิดเยอะมาก น่าจะเป็นการเอาฉลากของเกรดอื่นมาใช้แทน
            ก่อนใช้ ต้องเอามาบัดกรีสาย L N ใหม่ให้ถูกต้อง
            นอกนั้นก็ต้องถอดขาเต้ารับออกมาเช็คดูภายใน ว่าทำไมบางช่องถึงเสียบแล้วใช้ไม่ได้
            คงต้องบีบดัดทองเหลือง หรือเอาแผ่นพลาสติกปิดรูออกไปครับ
            Last edited by m shifu; 2 Apr 2013, 01:25:15.

Comment

สรุปว่ายี่ห้อนี้ก็ควรมองข้ามใช่ไหมครับ

ว่าแต่สาย AC ที่ใช้กับซัพพลายคอม ดีๆหาซื้อได้ที่ไหนครับ

Comment

เอาเป็นว่า เป็นตัวอย่างของจริงนะครับว่า มีปลั๊กพ่วงบางตัวที่เค้าสลับสาย L N
                อาจจะโดยความผิดพลาดของคนงานบัดกรี หรือการออกแบบก็ไม่รู้
                ซึ่งเวลาเราซื้อมา ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม ควรเช็คตรงนี้ก่อนใช้งาน เพราะมันเป็นเรื่องความปลอดภัย
                ยี่ห้ออื่นก็เคยเจอนะครับ ที่พันทิปก็เคยเห็นกระทู้บอกเรื่องนี้
                ตัวนี้ ผมโพสรีวิวเสร็จ ก็บัดกรีสลับสายให้ถูกต้องทันที กลัวลืม

สลากผิดพลาดเยอะมาก ไม่น่าให้อภัยจริงๆ
                ถ้าเป็นเมืองนอก โดนฟ้องอ่วมแน่
                แต่บ้านเราถือเป็นเรื่องปกติมั้ง
                สำหรับตัวที่ซื้อมารีวิวนี่ ถือว่าสอบตกครับ

สายไฟ ac ที่แถมมากะ psu ยี่ห้อเทพ อันนั้นคิดว่าใช้ได้ ไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ
                แต่ถ้าเป็นพวกตัวละไม่เกินสามร้อย แบบนี้เค้ามักจะแถมพวกเส้นละแปดบาท อย่างห่วยเลย
                ผมลูกค้าประจำอย่างหลัง มีสายไฟห่วยเยอะ อิ อิ
                ผมก็เอาไว้ใช้กับพวกจอ ที่กินไฟไม่กี่สิบวัตต์ ก็ใช้ได้นะ
                ผมใช้เองไม่กลัวครับ แต่ไม่แนะนำให้คนอื่นใช้

สายไฟ ac ที่แนะนำให้ใช้ จะเป็นสายไฟ ac ที่ได้มาตราฐาน มอก. ครับ
                ผมเห็นมีขายที่ห้องมือสองเป็นระยะครับ ถ้าซื้อหลายเส้นก็คุ้มค่าส่ง
                เค้าขายเส้นละ 20-50 บาท มีเท่าไหร่ก็มีคนเหมาหมด แสดงว่า มีคนคอยซื้ออยู่นะ
                ผมโพสตอบแบบนี้ ถ้าคนขายเค้ามาเจอ ไม่รู้เดี๋ยวเค้าปรับราคาขายรึเปล่านะ อิ อิ

ส่วนที่ขายตามร้านข้างนอก ผมไม่รู้ว่ามีขายที่ไหนเหมือนกันครับ
                ที่ผมเห็นวางขายกันเป็นกองๆ ส่วนใหญ่ทองแดงไม่ได้มาตราฐานทั้งนั้น

สายไฟ ac แบบเส้นที่เจ็ด ที่เป็นมาตราฐานของปลั๊กอังกฤษ เท่าที่เจอลวดทองแดงดีได้มาตราฐาน
                ถ้าเจอเค้าขายไม่แพง ก็ซื้อมา แล้วตัดต่อ L N G กับเต้าเสียบใหม่ให้ถูกต้อง
                จะใช้หัวเดิม หรือซื้อหัวใหม่ก็ได้ อันนี้แล้วแต่ฝีมือครับ

Comment

กระทู้ของท่าน m shifu ไม่เคยผิดหวัง

Comment

เรื่องพวกนี้ไม่เคยใส่ใจเลยนะเนี่ย ปลั๊กพ่วงบางตัวชอตเเล้วชอตอีกยังฝืนใช้อยู่เลย

Comment

ผมถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ เห็น Advice มีขายแบบดีๆหน่อย สองยี่ห้อ คือ Belkin กับ Toshino

ผมถามหน่อยว่า ยี่ห้อ Toshino นี่โอเคมั้ยครับ แต่เห็นจากกระทู้พี่ รู้สึกว่า Belkin ก็โอเคเลยทีเดียว กำลังจะตัดสินใจซื้อมาใช้ที่บ้าน ครับ เลยอยากรู้ว่า Toshino นี่พอได้มั้ย(Belkinแพงกว่านิดหน่อย)

ส่วนยี่ห้ออื่นขายถูกๆที่ advice ก็มี Y-tech HZแล้วก็Oker รู้ว่าOkerนี่ของไทยเลยไม่ค่อยมั่นใจคุณภาพซักเท่าไร

ยังไงขอความเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

Comment

ยี่ห้อ Toshino ผมไม่เคยใช้เลยครับ
                        แต่เคยเห็นคนอื่นแงะไส้ในให้ดู ตัวที่มีหลายสวิทซ์ สวิทซ์มันเป็นบล๊อกของมันเอง
                        และมีคนบ่นมากว่า สวิทซ์พังเร็ว
                        แบบนี้ ถ้าสวิทซ์เสีย เราจะซื้อสวิทซ์เป็นตัวๆมาเปลี่ยนเองไม่ได้
                        ตรงนี้ผมว่าเป็นข้อเสียครับ

แต่ถ้ามีรุ่นที่สวิทซ์เปลี่ยนเองได้ ก็คิดว่าพอใช้ได้เหมือนกันครับ
                        คงต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ

ปลั๊กพ่วงพวกนี้ ถ้ามีโปรดีๆ ดูแล้วคุ้ม ผมก็ซื้อนะ(ไม่ค่อยเกี่ยงยี่ห้อ)
                        แต่ของ Toshino ยังไม่เจอโปรคุ้มๆซักทีครับ
                        Last edited by m shifu; 10 Apr 2013, 14:56:14.

Comment

เยี่ยมมากครับสำหรับกระทู้นี้เป็นความรู้อย่างมากๆ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                            เส้นที่เจ็ด เป็นสายที่แถมมากับอุปกรณ์ไฟฟ้า
                            เป็นมาตราฐานของปลั๊กอังกฤษ หัวเสียบใหญ่มาก ขาเสียบใหญ่มาก ยาว 169 ซม.

ระบุขนาด 1 มิล (ใหญ่กว่าสายแถมทั่วไป)

ด้านเต้าเสียบขนาดใหญ่ มีฟิวส์อยู่ด้วย
                            และมีการระบุตำแหน่ง L N
                            ซึ่งตรงนี้ อยากให้สังเกตุว่า มันสลับข้างกับมาตราฐานของบ้านเรา

ด้านตัวเมียมีบอกตำแหน่ง L N อันนี้ตรงกับมาตราฐานของบ้านเรา

วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่ไม่มีฟิวส์ได้ 41 miliohm
                            วัดความต้านทานสายไฟเส้นที่มีฟิวส์ได้ 186 miliohm
                            ถือว่าดี

เนื่องจาก ขาเสียบตรงข้ามกับมาตราฐานของบ้านเรา
                            การใช้เต้าเสียบแบบนี้โดยไม่ได้โมก่อน จึงค่อนข้างอันตรายครับ
                            สายตัวนี้ใช้อยู่กับคอมพิวเตอร์ที่กินไฟประมาณ600wคู่กับปลั๊กbelkin
                            โอเคไหมอ่า

Comment

สายไฟ ok ดีครับ

L N สองด้าน สลับกัน อันนี้ไม่ถูกหลักวิชาการ
                              ถ้าใช้กับ psu ที่มีสวิทซ์ ตัวสวิทซ์จะตัดสาย N
                              คือโอกาสไฟดูด จะมากขึ้นครับ
                              นอกนั้นไม่มีปัญหาครับ

แต่ฟิวส์ตัดสาย N อันนี้ต้องจำไว้
                              ถ้าฟิวส์ที่เห็นขาด จะยังมีไฟ 220V ที่สายไฟ ที่โหลดได้ครับ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                                สายไฟ ok ดีครับ

L N สองด้าน สลับกัน อันนี้ไม่ถูกหลักวิชาการ
                                ถ้าใช้กับ psu ที่มีสวิทซ์ ตัวสวิทซ์จะตัดสาย N
                                คือโอกาสไฟดูด จะมากขึ้นครับ
                                นอกนั้นไม่มีปัญหาครับ

แต่ฟิวส์ตัดสาย N อันนี้ต้องจำไว้
                                ถ้าฟิวส์ที่เห็นขาด จะยังมีไฟ 220V ที่สายไฟ ที่โหลดได้ครับ
                                แต่มันไม่เห็นดูดเลยอ่า แล้ววิธีแก้ทำไงอ่า

Comment

Working...
                                X