overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ปัญหา ตอน Boot Acer 4920G 602G25Mn ขอคำแนะนำครับ

OverclockZone Member

Default ปัญหา ตอน Boot Acer 4920G 602G25Mn ขอคำแนะนำครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ซื้อ Acer 4920G 602G25Mn + Windows XP มาใช้ เกือบๆเดือนแล้ว มีปัญหามารบกวนดังนี้ครับ

1. เวลา Boot เครื่อง มันมักจะเข้าโหมด Standby เกือบทุกครั้ง ต้องกดปุ่ม Power อีกครั้ง ถึงจะเข้าจอ Login ได้
    บางครั้งเข้ามาถึงหน้าจอ Login แล้ว ก้เข้าโหมด Standby ใหม่ ต้องกดปุ่ม Power อีกครั้ง ถึงจะเข้าจอ Login และใต้ชื้อ Login จะมีข้อความแจ้งว่า มี่โปรแกรมกำลัง Run อยู่ ... โปรแกรม
    ตามจำนวนครั้งที่มันเข้าโหมด Standby หลังกดปุ่ม Power ก็จะวนเข้าโหมด Standby อยู่อย่างนี้
    จนไม่เป็นอันใช้งาน ต้องได้ Restart จึงจะเข้าถึง หน้าจอ Login ได้ปกติ และใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ปกติ
    แรกๆ สังเกตว่าเป็นเวลาใช้ Baterry แต่ระยะหลัง ใช้ Adaptor + ไฟบ้าน ก็เป็นเหมือนกัน
    ( ได้ยินเสียงดัง แกรกๆ 2-3 ครั้ง บริเวณใต้เครื่อง มุมบนขวา เมื่อหันหน้าเข้าจอ เวลา Boot เครื่อง มันปกติไหมครับ )

..เคยส่งศูนย์ฯตรวจสอบ แล้ว ช่างลง Windows XP + โปรแกรมต่างๆ ให้ใหม่ ( ช่างว่า เกิดจาก Windows ) ตอนรับเครื่อง ลองแล้วหลายครั้งไม่พบอาการผิดปกติเดิม คิดว่าหายแล้ว พอเอากลับมาใช้ที่บ้านก็เป็นใหม่????
    ..พี่ๆคิดว่า มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ แล้วจะต้องแก้ไขยังไงครับ

2. ใช้ CPU-z ตรวจสเป็คดูแล้ว ในช่อง memery แจ้งว่า เป็น DDR 2 ความถี่ 333.5 ความจุ 2 GB. แต่ในใบโฆษณาขายสินค้าตัวนี้ ระบุเป็นDDR 2 -667 ความจุ 2 GB.
    มันตรงกันไหมครับ
    3. Driver ต่างๆ ของ Acer 4920G 602G25Mn for Windows XP จะหา download ได้จากที่ไหนครับ เห็นพี่ๆ โพสต์กัน เหมือนกับว่า ตัว Drive ในแผ่น Recover ที่แถมมามันใช้ไม่ได้นะครับ และตัว Empoering + Windows moility center ( winXP)ของ Acer รุ่นนี้ จะหา dowload ได้จากที่ไหนครับ

ขอรบกวบช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอรบกวนด้วยครับ...

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ตอบข้อ 2 ล่ะกันครับ
    ถูกต้องตรงตามสเปคแล้วครับ DDR2 667 Mhz

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

ปัญหาที่ผมพบใน 4920G คือเมื่อใช้ XP
    ไดรเวอร์การ์ดจอมันเน่าๆยังไงไม่รู้ครับ

ส่วนเรื่องแรม ความถี่แรม*2 ก็จะเป็นความเร็วที่โชว์ครับ
    333*2 ประมาณ 667

Quote Originally Posted by ่jindo View Post
    สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ซื้อ Acer 4920G 602G25Mn + Windows XP มาใช้ เกือบๆเดือนแล้ว มีปัญหามารบกวนดังนี้ครับ

1. เวลา Boot เครื่อง มันมักจะเข้าโหมด Standby เกือบทุกครั้ง ต้องกดปุ่ม Power อีกครั้ง ถึงจะเข้าจอ Login ได้
    บางครั้งเข้ามาถึงหน้าจอ Login แล้ว ก้เข้าโหมด Standby ใหม่ ต้องกดปุ่ม Power อีกครั้ง ถึงจะเข้าจอ Login และใต้ชื้อ Login จะมีข้อความแจ้งว่า มี่โปรแกรมกำลัง Run อยู่ ... โปรแกรม
    ตามจำนวนครั้งที่มันเข้าโหมด Standby หลังกดปุ่ม Power ก็จะวนเข้าโหมด Standby อยู่อย่างนี้
    จนไม่เป็นอันใช้งาน ต้องได้ Restart จึงจะเข้าถึง หน้าจอ Login ได้ปกติ และใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ปกติ
    แรกๆ สังเกตว่าเป็นเวลาใช้ Baterry แต่ระยะหลัง ใช้ Adaptor + ไฟบ้าน ก็เป็นเหมือนกัน
    ( ได้ยินเสียงดัง แกรกๆ 2-3 ครั้ง บริเวณใต้เครื่อง มุมบนขวา เมื่อหันหน้าเข้าจอ เวลา Boot เครื่อง มันปกติไหมครับ )

..เคยส่งศูนย์ฯตรวจสอบ แล้ว ช่างลง Windows XP + โปรแกรมต่างๆ ให้ใหม่ ( ช่างว่า เกิดจาก Windows ) ตอนรับเครื่อง ลองแล้วหลายครั้งไม่พบอาการผิดปกติเดิม คิดว่าหายแล้ว พอเอากลับมาใช้ที่บ้านก็เป็นใหม่????
    ..พี่ๆคิดว่า มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ แล้วจะต้องแก้ไขยังไงครับ

2. ใช้ CPU-z ตรวจสเป็คดูแล้ว ในช่อง memery แจ้งว่า เป็น DDR 2 ความถี่ 333.5 ความจุ 2 GB. แต่ในใบโฆษณาขายสินค้าตัวนี้ ระบุเป็นDDR 2 -667 ความจุ 2 GB.
    มันตรงกันไหมครับ
    3. Driver ต่างๆ ของ Acer 4920G 602G25Mn for Windows XP จะหา download ได้จากที่ไหนครับ เห็นพี่ๆ โพสต์กัน เหมือนกับว่า ตัว Drive ในแผ่น Recover ที่แถมมามันใช้ไม่ได้นะครับ และตัว Empoering + Windows moility center ( winXP)ของ Acer รุ่นนี้ จะหา dowload ได้จากที่ไหนครับ

ขอรบกวบช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

หาโหลดจาก www.acer.co.th ได้ทุกตัวครับ ยกเว้น การืดจอ กับ บลูทูช(บางคน)

การ์ดจอใช้ของ Omega ดูครับ อันนี้ลงได้นะครับ เด๋วรอแปบนึงนะ กะลังนึกอยู่ว่าอยู่เว็ปไหน
    แล้วก็จะมีของ catalyze อีกตัวนึง

ขอบคุณมากครับ

เจอละ นี่ครับๆ http://www.omegadrivers.net/ati_winxp.php

เด๋วหาอีกตัวนึง แปบ

แต่ผมว่าตัวนี้ดีกว่านะ จากการลองลงทั้ง 2 ตัวแล้ว

OverclockZone Member mooh's Avatar

รุ่นเดียวกันเลยครับ อิอิ
    driver จากแผ่นผมว่าก็โอแล้วครับ
    แค่มันไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับก็แค่นั้น ผมก็ลองมาหมดแล้ว ลง omega ไป มันก็มีให้ปรับอะไรมามากมาย แต่ความแรงในการเล่นเกมส์ก็ไม่ได้ไรมากมาย

ส่วนไอ้ที่ว่า standby อยากจะให้ไปดูในโหมดของการsetค่าอ่ะครับ
    เพราะว่าตอนอยู่กะช่างไม่เป็นใช่ไหมหล่ะ(หรือว่ามันกลัวช่างหว่า หุหุ)
    อยากให้ลองหาวินโด้เวิกๆมาลงเองอ่ะครับ หรือไม่ก็ลองหาวิสต้ามาลงเพื่อจะเทสอ่ะครับว่าเป็นไหม xp จากร้านมันห่วยอ่ะครับ
    อยากให้ลองๆหลายๆเวอรืชั่น เพราะผมก็ล่อไปเป็น10แผ่นกว่าจะเจอที่ใช้แล้วไม่เกิดปัญหา แต่วิสต้านี่ลื่นเลย

ส่วนเสียงดังที่ว่าตอนเปิด ถ้ามันเป็นเสียงจาก cd drive ก็ปกติครับ ถ้าไม่ใช่ก็แปลกๆอยู่นะครับ ลองสังเกตุดีๆ ถ้าไม่ใช่ก็ลองถามช่างดูครับ

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรนะครับ
    คือมันboot เสร็จหลังจากที่มีlogoวิ่งๆแล้ว มัน standbyเลยเหรอครับ เป็นบ้างไม่เป็นบ้างเหรอครับ
    Last edited by mooh; 7 Jun 2008 at 01:01:08.

ขอบคุณครับ คุณ chuman และคุณ mooh
    ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ ว่าจะเปลี่ยนไปลง วิสต้า แทน จะดีกว่าหรือเปล่า อาการผิดปกติจะหายมั๊ยครับ
    สเปคเครื่องนี้ ถ้าลงวิสต้าแล้ว มันจะอืด/หน่วง ตอนใช้งานมากไหมครับ

ถ้าลงโปรแกรม Vista เอง แล้วใช้ ไดรเวอร์ จากแผ่น ที่แถมมากับเครื่อง ทั้งหมด จะทำให้ใช้งานได้ทุก function หรือเปล่า ครับ หรือต้องหา download จากแหล่งอื่นๆมาใช้ด้วยครับ

ส่วนเสียงดังตอนเปิด ไม่ได้ดังมาจาก ตำแหน่งของ cd drive ครับ น่าจะอยู่แถวๆแบตเตอรี
    ไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์อื่นๆ อยู่แถวๆนันหรือเปล่า
    ส่วนเรื่อง การเข้าโหมด standby
    อาการที่พบคือคือมัน boot เสร็จ เข้าจนถึงหน้าจอ login แล้ว ก่อนที่จะเลือก กด login เลือก usernam ต่างๆ เช่น Admin. , guest ฯ มันจะเข้าโหมด standby เลย บางครั้ง สนเรื เข้าไปแล้ว ก็จะเข้าโหมด standby เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ครับ ไม่ทุกครั้งที่เปิดใช้งาน
    ลองเข้าไปเซ็ตค่าใน power management แล้วครับ ก็ยังไม่หาย

ทำไงดีครับ

Bookmarks

Bookmarks