overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ซิลิโคนเทาๆเดิมๆจาก Intel มันดีไหม

OverclockZone Member nununu's Avatar

Default ซิลิโคนเทาๆเดิมๆจาก Intel มันดีไหม

เวลาเอาซิ๊งค์เดิมๆของ Intel ถอดออกมา มันจะมีซิลิโคนสีเทาๆอยู่
    มันจะไม่เหมือนซิลิโคนพวก MX-1 หรือซิลิโคนอื่นๆ ที่มันเหลวๆ
    แต่มันจะแตกต่างเพราะเหมือนมันจะแข็งๆไม่เหลวเท่าไร ค่อนข้างจะเป็นผงๆด้วยซ้ำ
    อยากรู้ว่ามันดีไหมครับ เรื่องประสิทธิภาพน่ะ

OverclockZone Member duke1's Avatar

ดีสิครับ หาซื้อไม่ได้ 5555

OverclockZone Member duke1's Avatar

ถ้ามันแข็งๆๆๆ สงสัยหมดอายุ อะ

OverclockZone Member goldgear's Avatar

สีเทาดีกว่า

สีเทาจะมีความต้านทานอุณหภูมิ<0.06 องศาเซลเซียส
    สีขาวจะมีความต้านทานอุณหภูมิ<0.226 องศาเซลเซียส (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

เพิ่งซื้อ สีเทา มา 30 กรัม 150บาท

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ไม่ได้ต่างกันมากมายนักหรอก
    เว้นแต่จะ OC รับรองว่าในส่วนของ Full Load จะเห็นควมแตกต่างที่ชัดเจนหน่อยนึง....(ย้ำ..หน่อยนึง หุหุ)

OverclockZone Member nununu's Avatar

แล้วถ้าไปใช้ไอ้หลอดละ 30-50 สีขาวๆที่ขายกันเกลื่อนอันไหนดีก่ากันหรอ?

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

อันที่ติดมาเดิมๆดีกว่าครับ

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

ไม่รู้ว่าใช่ซิลิโคนสีดำๆ ที่แปะมาใต้ซิงค์เดิมๆมันรึเปล่า - -"

ถ้าใช่ ผมไม่รู้น่ะ ไม่เคยลอง

เพราะตอนซื้อ CPU มา ซิลิโคนที่ว่ามันก็โดนเช็ดไปหมดแล้วง่า

ขอโทษด้วยคร้าบ TTwTT

แต่คิดว่าคงไม่ต่างกับซิลิโคนขาวเท่าไหร่น่ะ

-----------------------------------------------------------------------------------

ขอบ่นให้ฟังนิดนึงครับ (อาจจะไม่นิดก็ได้แฮะ)

ไม่ได้โฆษณาขายของนะครับ อยากจะบ่นเฉยๆน่ะ อิ..อิ

คือถ้าเป็น ซิลิโคนขาว กับ MX-2 นี่ ต่างกันคนละเรื่องเลย

เคยลอง(ใช้ HWMonitor)วัดอุณหภูมิที่ Fullload ไว้ ตอนเที่ยงๆ ร้อนให้ตายกันไปข้าง - -"

ตอนใช้ซิลิโคนขาว แล้วก็ตอนเปลี่ยนเป็น MX-2 อ่ะครับ

ใช้ซิงค์ "" Orochi + พัดลม 3 พันรอบ "" น่ะครับ ผลออกมาตามเนี้ย - -"

ไฟ 1.28V (2.13GHz) ไฟเดิมๆเลย ต่างกันแค่ ~ 2 องศาเอง

จะเทสกี่ทีก็ออกมาประมาณนี้ หรือเรียกอีกอย่างว่า แทบไม่รู้สึก - -"

ไฟ 1.31V (3.20GHz) ต่างกัน ~ 3 องศา

ไฟ 1.49V (3.56GHz) ต่างกัน ~ 6 องศา

ไฟ 1.52V (3.84GHz) ต่างกัน ~ 8 องศา (<#- เข้าวิน+เทสได้ แต่เล่นไม่ได้อ้ะ มันอืดๆเอ๋อๆ แถมร้อนโคตร - -")

เหมือนกับว่า ยิ่งมันร้อนเท่าไหร่ มันก็ยิ่งระบายได้เร็วขึ้นเท่านั้นล่ะมั๊ง

อันนี้ผมก็ไม่รู้หลักการทำงานของมันเหมือนกัน แหะๆๆๆ - -"

แต่ถ้า ไม่ได้OC ไม่ได้อัดไฟ เล่นเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย

ก็อย่างว่าอ่ะครับ แทบจะไม่ได้รู้สึกอะไรเลย TTwTT

-----------------------------------------------------------------------------------

-#> ปล. เป็นไปได้ว่า ที่มันเย็นต่างกันขนาดนี้ เพราะซิงค์น่ะครับ

-#> ปล.2 ผมไม่ได้ลองวัดจากซิงค์อินเทลเดิมๆนะครับ

คืองี้ครับ เคยลองอัดไปที่ ไฟ1.49V ตอนใช้ซิงค์เดิมๆกับซิลิโคนขาวน่ะ

แบบว่า OCCT เด้ง CPU To Hot ! เลยครับ 555+

แถม Orthors มันล่อทะลุ 80 องศาไปเลยน่ะ

ก็เลยเลิกเลยครับ แบบว่ากลัวน่ะ 5555+

-#> ปล.3 เจ้าซิลิโคนพวกเนี้ย ถ้าเอามาลองกับซิงค์เดิมๆเนี่ย

เล่นเดิมๆเลย ผมว่าอาจจะไม่ต่างกันเลยก็ได้นะครับ

เพราะขนาดซิงค์ที่ผมใช้น่ะ เล่นเดิมๆ มันยังแทบไม่ต่างเลยอ่ะครับ - -"

แว๊กส์ๆ พิมพ์เพลินเป็นหน้าๆเลยแฮะ แบบว่าเลื่อนขึ้นไปดูที แทบช็อค อิ..อิ

ไปแระดีก่า แว๊บๆ >w<

OverclockZone Member goldgear's Avatar

ถ้าใช้เครื่องแบบธรรมดา ไม่ได้ OC มากมาย ก็ อย่าไปเครียจกับมันเลย

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ไอ้ที่ทาติดมากับ ซิ้งเดิมๆของมัน

มันคือ Mx-1 อบแห้งครับ

จริงๆนะ ของดีมากเลยหล่ะ อย่าไปขูดออกหล่ะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    ไอ้ที่ทาติดมากับ ซิ้งเดิมๆของมัน

จริงๆนะ ของดีมากเลยหล่ะ อย่าไปขูดออกหล่ะ

นึกถึงลำไยเลยครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by MMGLower View Post

จิงง่ะ..

OverclockZone Member Dekmap02's Avatar

Angry

sink จิว จากinhell อย่าไปใช้มันคับ
    มันห่วยมากมาย คับ
    ซิ้อ sinkใหม่ด่วนเลยอ่ะ คับ

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

เฮ้ยใช้อยู่โวย ไม่เห็นจะห่วยเลยแถมเย็นดี อีกด้วยแถมเบา mb ไม่โก่งอีก

OverclockZone Member bismarck's Avatar

ถ้าไม่ใช่oc หนักๆก็ใช้ไปเถอะครับ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

Quote Originally Posted by Dekmap02 View Post
    sink จิว จากinhell อย่าไปใช้มันคับ
    มันห่วยมากมาย คับ
    ซิ้อ sinkใหม่ด่วนเลยอ่ะ คับ
    มาจนได้

OverclockZone Member damned's Avatar

ใช้ที่มันแถมมากะซิงค์ 9700LED เย็นสะเดิดดาก

OverclockZone Member makotom's Avatar
    สุขาภิบาล3, รามคำแหง, สุพรรณบุรี

Quote Originally Posted by goldgear View Post
    สีเทาดีกว่า

สีเทาจะมีความต้านทานอุณหภูมิ<0.06 องศาเซลเซียส
    สีขาวจะมีความต้านทานอุณหภูมิ<0.226 องศาเซลเซียส (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

เพิ่งซื้อ สีเทา มา 30 กรัม 150บาท
    ซื้อที่ไหนครับอยากได้บ้าง

Bookmarks

Bookmarks