overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: เล่นเกมออนไลน์แล้วแลค ปัญหามันเกิดจากอะไรกันแน่? เชิญร่วมวิเคราะห์

Default เล่นเกมออนไลน์แล้วแลค ปัญหามันเกิดจากอะไรกันแน่? เชิญร่วมวิเคราะห์

หลายครั้งคนที่เล่นเกมออนไลน์จะประสบปัญหาเกี่ยวกับอาการแลคของเกม

ผมเลยมองอาการที่แลคและสรุปคร่าวๆ ไว้แบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าผมสรุปผิดหรือถูก

****** อินเตอร์เน็ต 1 m นะครับ
    1. การ์ดจอ 40%
    2. CPU+เมนบอร์ด 35%
    3. แรม 25%

อนึ่งประมาณว่า (ถ้าเน็ตเสถียร)
    เครื่องดี แรมดี การ์ดดี = อันนี้ไม่มีปัญหาเรื่องแลค
    เครื่องพอใช้ แรมดี การ์ดดี = อันนี้ก็ไม่มีปัญหาเรื่องแลค
    เครื่องดี แรมดี การ์ดพอใช้ = อันนี้จะแลคเล็กน้อย
    เครื่องดี แรมพอใช้ การ์ดพอใช้ = อันนี้ก็จะแลคมาก
    เครื่องพอใช้ แรมพอใช้ การ์ดดี = ????? (ไม่เคยลอง)

ใครมีเคสอื่น ช่วยกันร่วมวิเคราะห์ ได้เลยนะครับ

OverclockZone Member

ขึ้นอยู่กับเซิฟเวอร์ และสเปกของเครื่องเซิฟเวอร์ และการจัดการ Traffic Network จำนวนผู้เข้าเล่นในเวลานั้นๆ อีกด้วยคับ

อ่อ ที่บอกว่าแลคนี่ยังไงคับ ถ้ากระตุกไม่เรียกว่าแลคครับ เรียกว่า เครื่องสเปกต่ำไป ลองตรวจสอบสเปกขั้นต่ำของเกมนั้นๆ และถ้าจะให้ดีก้อใช้สเปกแนะนำ ในการเล่นเกมจะดีกว่าครับ

ส่วนอาการแลคนั้น ที่แท้จริงนั้น เหมือนกับว่า เรากำลังกดโจมตีมอนสเตอร์ หรือ ทำการแลกเปลี่ยนกับตัวละครอื่นในเกม ฯลฯ แล้วเกิดอาการดีเลย์นานๆ นั่นคือแลคครับ เพราะการรับส่งข้อมูล ขาดหาย หรือ ช้า นี่ก็เป็นอาการแลคครับ

เน็ต 1 เมก บ้านผมถ้าไม่โหลดไรไว้ ก้อลืนหัวร้างข้างแตกเลยนะเกมที่ว่าน่าจะมีการรับส่งข้อมูลเยอะๆ อย่าง Call of Duty4 , BF2 ก็ลื่นดีนะครับ

รอท่านอื่นมาเสริมครับ

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

1. เครื่องดี แรมดี การ์ดดี <#- ไหลลื่นสุดๆไม่มีสะดุดให้เสียอารมณ์อ่ะครับ 5555+

2. เครื่องพอใช้ แรมดี การ์ดดี <#- ไม่ค่อยต่างกับ ""ตัวที่ 1 "" เท่าไหร่

3. เครื่องดี แรมดี การ์ดพอใช้ <#- ถ้าการ์ดจอนี่ถ้าเข้าขั้นออนบอร์ด ก็อาการหนักกว่า "" ตัวที่2 "" น่ะ
    (เครื่องเพื่อนX2 4000+ , Ram 2GB , GF6150 Onboard เล่นคาบัลงี้ กระตุกงึกๆๆๆ - -")

4. เครื่องดี แรมพอใช้ การ์ดพอใช้ <#- พอกับ "" ตัวที่ 3 "" แต่เล่นเกมส์พอไหวแต่ก็หน่วงๆหนืดๆน่ะ
    (เครื่องเพื่อนอีกเช่นกัน P4 2.8GHz , Ram 1 GB , GF6200 - -")

5. เครื่องพอใช้ แรมพอใช้ การ์ดดี <#- ไหลลื่นกว่า "" ตัวที่ 3 "" เป็นไหนๆ - -"
    (เครื่องน้องที่บ้านนี่ล่ะ 555+ P4 2.6GHz , Ram 1 GB , FX5900)

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ผมจะแยกเด็ดขาดครับระหว่าง แลค กับกระตุก
    ไม่ใช่กระแดะ .. แต่ว่า ปัญหาสองอันนี้มันต่างกันชัดเจนเลยครับ

แลค (lag = fall behind, ล่าช้า) เหตุการณ์ในเกมเกิดช้ากว่าที่สั่งไว้ หรือขาดหายไป จนเป็นปัญหา
    EX กดเดินใน rag แล้ว 3 วิต่อมา มันถึงจะแว้ปไป
    กระตุก คือ อาการที่การแสดงผลของเกมไม่ราบรื่น เพราะเฟรมเรตน้อยเกินไป
    EX คล้าย ๆ สไลด์โชว์เป็นภาพ ๆ หรือ Slow Motion

OverclockZone Member goldgear's Avatar

Quote Originally Posted by Panda_Master View Post
    หลายครั้งคนที่เล่นเกมออนไลน์จะประสบปัญหาเกี่ยวกับอาการแลคของเกม

ผมเลยมองอาการที่แลคและสรุปคร่าวๆ ไว้แบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าผมสรุปผิดหรือถูก

************ อินเตอร์เน็ต 1 m นะครับ
    1. การ์ดจอ 40%
    2. CPU+เมนบอร์ด 35%
    3. แรม 25%

อนึ่งประมาณว่า (ถ้าเน็ตเสถียร)
    เครื่องดี แรมดี การ์ดดี = อันนี้ไม่มีปัญหาเรื่องแลค
    เครื่องพอใช้ แรมดี การ์ดดี = อันนี้ก็ไม่มีปัญหาเรื่องแลค
    เครื่องดี แรมดี การ์ดพอใช้ = อันนี้จะแลคเล็กน้อย
    เครื่องดี แรมพอใช้ การ์ดพอใช้ = อันนี้ก็จะแลคมาก
    เครื่องพอใช้ แรมพอใช้ การ์ดดี = ????? (ไม่เคยลอง)

ใครมีเคสอื่น ช่วยกันร่วมวิเคราะห์ ได้เลยนะครับ

เครื่องดี แรมดี การ์ดดี = แลค เพราะ เน็ตมันห่วย

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

1. เซิฟเวอร์ของผู้ให้บริการ
    2. ความเร็วเนต
    3. ในกรณีที่เข้าเมืองเจอคนเยอะๆ ตอนตีปราสาท ตอนล่าบอส

โดยส่วนตัวคิดว่าเจอแบบนี้เข้าไปต่อให้ 9800x2-Q9770 ก็แลคเหมือนกัน
    Last edited by TRIPPLE-X; 5 Jun 2008 at 16:19:07.

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

1.สัญญาณที่ส่งมาจากเครือข่ายไม่เสถียร
    2.ความเร็วของสัญญาณอินเตอร์เนตน้อยไป
    3.สเปคเครื่องไม่ตรงตามความต้องการของระบบเกมส์
    4.เดินสายภายในบ้านไม่ดี
    5.ขยะในคอมมีเยอะ
    6.อีกเยอะ
    รอท่านต่อไปละกันครับ

OverclockZone Member amstel's Avatar

Quote Originally Posted by estrellas View Post
    ผมจะแยกเด็ดขาดครับระหว่าง แลค กับกระตุก
    ไม่ใช่กระแดะ .. แต่ว่า ปัญหาสองอันนี้มันต่างกันชัดเจนเลยครับ

แลค (lag = fall behind, ล่าช้า) เหตุการณ์ในเกมเกิดช้ากว่าที่สั่งไว้ หรือขาดหายไป จนเป็นปัญหา
    EX กดเดินใน rag แล้ว 3 วิต่อมา มันถึงจะแว้ปไป
    กระตุก คือ อาการที่การแสดงผลของเกมไม่ราบรื่น เพราะเฟรมเรตน้อยเกินไป
    EX คล้าย ๆ สไลด์โชว์เป็นภาพ ๆ หรือ Slow Motion
    ชัดเจนที่สุด ส่วนเรื่องvga ถ้าไม่ใช่อย่างL2 ไม่หนืดแน่ๆ
    แล้วคำว่าเกมส์ออนไลน์ในที่นี้มันไม่ใช่ เกมส์ออฟไลน์ที่ออนไลน์ได้นะคับ
    วัตถุประสงค์ในการผลิตมันแตกต่างกัน ระหว่างออนไลน์กับออฟไลน์ที่ออนไลน์ได้

OverclockZone Member GoDZa's Avatar

1. เน็ทห่วย ไม่เสถียร ยี่ห้อไหนคงทราบกัน บ้านใกล้ดี บ้านไกลเสียแล้วแต่ลำเนาที่ท่านอยู่
    2. เจ้าของเซิฟเวอร์ห่วย คงทราบดีว่าค่ายไหนยังไง
    3. เครื่องของท่านสเป็คไม่ถึงตามที่เกมกำหนด อันนี้เรียกกระตุก หลอนกว่า แลค นะผมว่า

ถ้า 3 อย่างนี้รวมกันก็จบได้เลย lol

OverclockZone Member Dekmap02's Avatar

Talking

1 ควายอุดท่อ เนตมะเดิน
    2 มืงลืมเดลตังค์ให้GM มันเลย ถีบมืงออก มา
    3 เกมมันหรูเกิน เคืองรับม่ะได้ (โอวชิดดด ซื้อใหม่ได้แย้ว )

ทีเหลือ ถามคนข้างล่าง ข้างบน ซ้าย ขวา เอาเอง 55555
    Last edited by Dekmap02; 5 Jun 2008 at 17:58:05.

Bookmarks

Bookmarks