overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอคำแนะนำครับ สนใจ SLR-Like 2 ตัวนี้ครับ

OverclockZone Member BOMBO's Avatar

Default ขอคำแนะนำครับ สนใจ SLR-Like 2 ตัวนี้ครับ

ระหว่าง

Panasonic DMC-FZ30
    กับ
    Fujifilm Finepix S1000fd

เปรียบเทียบกันแล้วตัวใหนน่าเล่นกว่ากันครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member

Fuji 1000 Fd ตัวมันเล็ก จับไม่ค่อยถนัดสำหรับคนนิ้วใหญ่คับ

Pana เลนส์ไลก้า คุณภาพแจ่ม เปนผมเลือก Pana คับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ไม่เล็กนะครับ ผมจะบอกให้ S1000 ระบบไดนามิกเลนน์ที่ดีกว่า ระบบของ Pana ครับ เนื่องจากระบบเซ็นเซอร์ทีร่ต่างกัน อย่างมาก pana ถ้าเปรียบเรื่องแสงแล้วตัวเลนนน์มีคุณภาพดีครับ ไลก้า แต่ระบบกล้องยังคงธรรมดาและไม่ค่อยได้พัฒนาเท่าไร(ขายแต่เนื้อเลนน์ แต่ระบบเดิม ๆ ) เมื่อเทีบลกะ S1000 ถามจากคนที่เล่น ฟูจิ กับ พานาทุกคนได้เลย ISO400 เกิดน๊อยแทบรับไมไ่ด้เลยครับ จากใช้ทั้ง พานารุ่นก่อน ๆ และ ฟูิจิรุ่นโปรซูมมาแล้วครับ

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

กรำๆๆๆ อันไหนดีกว่าผมไม่รู้อ่ะครับ - -"

แต่ว่า ลูมิกซ์ กล้อง 8ล้าน จอ 2นิ้ว ส่วน ฟูจิ กล้อง 10ล้าน จอ 2.7นิ้ว

ซูมเลน 12X เท่ากันนี่มันพอกันมั้ยอ่า - -"

ถ้าเป็นผม เอาตัวเยอะกว่าอ่ะ ถ้าราคามันพอกันนะ อิ..อิ

รอท่านอื่นตอบ อิ..อิ

OverclockZone Member Blue_Chocolate's Avatar

ผมก็กำลังเล็งฟูจิอยู่ครับ

น่าสนนะตัวนี้

ลองไปเล่นๆที่ร้านมาก็โอเค

ภาพแจ่มมากมาย

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by -#>RayEarth<#- View Post
    กรำๆๆๆ อันไหนดีกว่าผมไม่รู้อ่ะครับ - -"

แต่ว่า ลูมิกซ์ กล้อง 8ล้าน จอ 2นิ้ว ส่วน ฟูจิ กล้อง 10ล้าน จอ 2.7นิ้ว

ซูมเลน 12X เท่ากันนี่มันพอกันมั้ยอ่า - -"

ถ้าเป็นผม เอาตัวเยอะกว่าอ่ะ ถ้าราคามันพอกันนะ อิ..อิ

รอท่านอื่นตอบ อิ..อิ
    อิออิิ....จะบอกว่า...เน้นคุณภาพของภาพดีก่าไอ้น้อง เดี๋ยวนี้กล้องมากก่า 5 ล้านพิกขึ้นไป ถ้าจะเทพจริง ๆ ต้องงัดกันที่เซ็นเซอร์ของกล้องครับ เพราะทุกค่ายเอาเนื้อเลนน์ของค่ายกล้องที่ดีมาให้อยุ่แล้ว อยู่ที่ว่าเขาจะพัฒนาระบบกล้องให้สามารถดึงประสิทธิภาพของเลนน์ที่เข้าติดมาให้ได้ขนาดไหน ครับ ออฟฟชั่นบางส่วนถึงใหม่แต่ไม่จำเป็นผมก็ไม่เอาครับ ใช้เท่าที่จำเป้นดีกว่าครับ

OverclockZone Member ptt's Avatar

หัวฟู ไปเลย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Pana ได้เลนส์ => ขอบม่วง + Noise แต่ ถ่ายกลางวันแจ่มมาก
    Fuji ได้ CCD => ได้คม สีสวย กลางคืน Noise บาน กลางวันแจ่มเหมือนกัน โดยเฉพาะ แดงๆ ส้มๆ เขียวๆ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

เชียร์ฟูจิครับ เพราะส่วนตัวใช้ S5600 อยู่ครับ อิอิ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

อยากถามอีกอ่ะ ...
    pana Fz50 ดีป่าวง่ะ ? คิดว่าไง ครับ

ผมคิดว่า หัวฟู 6500 - 9500 - 9600 ก็น่าเล่น นะ

Quote Originally Posted by Seriesz View Post
    อยากถามอีกอ่ะ ...
    pana Fz50 ดีป่าวง่ะ ? คิดว่าไง ครับ

ผมคิดว่า หัวฟู 6500 - 9500 - 9600 ก็น่าเล่น นะ
    ระบบเซ็นเซอร์ของพานา เมื่อเทียบกับความสามารถของ Super CCD ของฟุจิแล้ว คนละชั้นครับ เรืองน๊อยสำหรับฟูิขิหายห่วงได้เลย พานาจะได้เรื่องสีจัดจ้าในเวลาถ่ายกลางแจ้งครับ ซึ่งฟูจิก็ทำได้ไม่แพ้กันครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Pana มัน อวดแต่เลนส์ ไลก้า จริงๆ แต่ระบบมันไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเลย แต่ชอบรุ่น FZ18 ที่ซูม ได้ใจมาก
    แต่ Like มันก็คือ Like คุณภาพ ยังเทียบไม่ได้กับ KissX + 18-200 ด้วยซ้ำ ถ้าคุณคิดว่าพอใจใน Like ก็น่าจะจบที่ DSLR + 18-200 ได้นะ ถ้างบเยอะหน่อย 18-200 OS ละใช้กันจนกล้องพังไปเลย อิอิ

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

6500 ครับ มือหมุนได้ feel มากๆ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

จะเอาPanasonicก็ระวังเรื่องNoiseหน่อยนะครับ ของผมโดนมาแล้วอย่างเศร้า... 2ตัวเหมือนกันเด๊ะๆT^T

ปล. รู้แล้วยังทะลึ่งซื้อมาเพิ่มอีกตัว ออกแนวเจ็บแล้วไม่จำนะเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks