ถามSpecเบื้องต้น ของคอม ที่ใช้internet
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ถามSpecเบื้องต้น ของคอม ที่ใช้internet

OverclockZone Member nefys's Avatar

Default ถามSpecเบื้องต้น ของคอม ที่ใช้internet

ถามเกี่ยวกับSpecเบื้องต้น ของคอม ที่ใช้internet และใช้งานในลักษณะ พิมพ์งาน ปริ๊นงาน ต่างๆๆ อ่าค่า

ขอบคุนมากค่ะะะะะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Intel Celeron D 430 1.8GHz - 1280฿
    ASRock Wolfdale1333-D667 - 1460฿
    Seagate 80GB S-ATA II NCQ - 1290฿
    Corsair Value Select 512MB DDR2 667 - 460฿
    ASUS Black DRW-2014S1 20x20 DVD Writer - 820฿
    LG "T713SH" 17" Black Flatron - 2890฿
    เมาส์ + คีย์บอร์ด + ลำโพง รวมๆ ประมาณไม่เกิน 1000฿
    รวม 9000 กว่าๆ
    AMD รอท่านถัดไป
    ปล. ตั้งกระทู้ผิดหมวด นะจ๊ะ

OverclockZone Member nefys's Avatar

ขอโทดค่ะ พอดี เอาปาย ทามงาน ที่ครุสั่งอ่าค่ะ

สเปกเบื้องต้น ตามนี้ ช่ายมั้ยค่ะ
    Intel Celeron D 430 1.8GHz
    ASRock Wolfdale1333-D667
    Seagate 80GB S-ATA II NCQ
    Corsair Value Select 512MB DDR2 667
    ASUS Black DRW-2014S1 20x20 DVD Writer
    LG "T713SH" 17" Black Flatron

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

สเปคตามด้านบนเลย โอเคแล้วครับ ^^

แต่ถ้างบเหลือ อีกสัก สองพัีน มองด้านล่างนี่เลยครับ

เพราะไงผมว่าเครื่องนี้ คุณน้องอาจจะใช้ยาวจนจบมหาลัยกันเลยทีเดียว อิ..อิ

vvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvv

------------------------------------------------------------------

"" ซีพียู "" เนี่ย ระหว่าง "" Celeron D "" กับ "" Pentium E2140 , E2160 , E2180 ""

ถ้าราคา***งกันไม่มาก ลองมองพวกนี้หน่อยก็โอเคนะ (คือผมไม่รู้ราคาเน้อ แต่คิดว่าแพงกว่ากันไม่น่าเยอะ - -")

อย่างน้อยๆ (ซีพียู) 2 หัวก็ดี (ไว) กว่า (ซีพียู) หัวเดียว นะครับ อิ..อิ

------------------------------------------------------------------

ส่วน "" ฮาร์ดดิส "" ไหนๆก็มาที่ "" 1290 บาท "" ละ

ถ้าเพิ่มเงินได้อีกสักนิดจะได้เยอะขึ้นเป็นเท่าตัวเลย เพราะคิดว่ายังไงๆก็คงใช้งานอีกนานน่ะครับ

"" 160 GB SATA-II "" ลูกละประมาณ "" 1500 บาท ""

"" 250GB SATA-II "" ลูกละประมาณ "" 1800 บาท ""

ไม่ก็ไปหยิบยี่ห้อ "" ซัมซุึง "" มาซะ "" 200GB "" ลูกละประมาณ "" 1200 บาท ""

ถูกกว่า แถมเยอะกว่าด้วย - -"

แล้วอีกอย่าง เดี๋ยวคุณน้องก็ต้องเอานู่นเอานี่มาลงเครื่องอีก เชื่อเหอะ

ไหนจะเอาเพลงมาลงเครื่องไว้ฟังแก้เบื่อ เวลาทำงาน เล่นเน็ทอีัก - -"

ไหนจะเกมส์สามัญประจำบ้าน พวกคุณผู้หญิง อีัก

เดี๋ยวนี้สาวๆเค้าเล่นพวก ออดิชั่น เดอะซิม กันเยอะโนะ อิ..อิ

เห็นคุณเพื่อนๆมีกันเกือบทุกบ้านน่ะเลยน่ะ >w<

่ส่วน "" แรม "" เอาสักแถวละ "" 1GB "" กำลังดีครับ 1GB/800 เดี๋ยวนี้แถวละ ไม่เกิน "" 900 บาท ""

(เผื่ออนาคต คุณน้องอยากเพิ่มแรม จะได้ยัดไปอีก 1 GB ดีกว่ามั้ยอ่ะครับ อิ..อิ)

คืองี้ครับ แรม 512MB น่ะ เดี๋ยวเอามาใช้แล้วแบบแรมไม่พอ ใช้แล้วอืดๆหนืดๆอีก

ถึงจะแค่เล่นเน็ท พิมพ์งานก็เถอะ แึต่แึ้่ค่แชร์แรมไปให้การ์ดจอ แล้วก็เข้าวินโดว์ ก็กินไปตั้งเท่าไหร่แล้ว

แล้วไหนจะเปิดโปรแกรมนู่นนี่อีก แรมหมดพอดี - -

แล้วก็เคยเป็นมั้ยครับ เวลาเปิดหน้าเวปเยอะๆ แล้วแรมไม่พอ แล้วมันค้างเอาดื้อๆซะงั้น - -"

ส่วน "" เมนบอร์ด "" ตัวด้านบนนั่นก็โอเคแล้ว แต่ฝากมองอีกตัวนึงไว้ด้วยครับ

ถ้าราคาต่างกันไม่เยอะ (ผมไม่รู้ราคาอีกเหมือนเดิม อิ..อิ)

"" Gigabyte "" รุ่น "" GA-G31M-S2L ""ผมเห็นมันน่าสนใจดี >w<

แต่ก็ไม่ได้ต่างกับตัวนั้นเท่าไหร่ แค่การ์ดจอออนบอร์ดรุ่นสูงกว่านิดหน่อย

(เผื่อคุณน้อง จะเอาไว้แอบเล่นเกมส์แบบลื่นๆหน่อย)

-#> ปล. "" ซีพียู "" กับ "" เมนบอร์ด "" ก็โอเคแล้วอ่ะครับ แต่ถ้างบเหลือ ก็เปลี่ยนตามที่บอกอ่ะครับ ผมว่าโอกว่า ^^"

แต่สิ่งที่อยากให้เปลี่ยนจริงๆ ก็คือ "" ฮาร์ดดิส "" กับ "" แรม "" อ่ะครับ

เพิ่มหน่อยดีกว่าครับ มัน***งกันไม่กี่ร้อยน่ะ แต่ได้เพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัวเลย

เพราะไงเครื่องนี้ก็อยู่ด้วยกันอีกยาวโนะ อิ..อิ ^^"

นั่งพล่ามซะมากความเลย ไปแล้วดีกว่า

เผื่อมีคนหมั่นไส้ 5555+

>w<

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

สเปกขั้นต่ำ ตามที่แนะนำให้ใช้กับ Windows และ/หรือ โปรแกรมขึ้นไป ก็ใช้ได้หมดละครับ

OverclockZone Member SCREW's Avatar

Quote Originally Posted by nefys View Post
    ขอโทดค่ะ พอดี เอาปาย ทามงาน ที่ครุสั่งอ่าค่ะ

สเปกเบื้องต้น ตามนี้ ช่ายมั้ยค่ะ
    Intel Celeron D 430 1.8GHz
    ASRock Wolfdale1333-D667
    Seagate 80GB S-ATA II NCQ
    Corsair Value Select 512MB DDR2 667
    ASUS Black DRW-2014S1 20x20 DVD Writer
    LG "T713SH" 17" Black Flatron
    อ่อผมว่าเขาจะเอาไปส่งงานมากกว่าจะเอาไปซื้อคอมนะครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ถ้าเอามือหนึ่ง ก็spec ราคาถูกที่สุดที่ร้านมีขายล่ะครับ

ถ้าจะหามือสอง คอมรุ่นพวก Pentium Pentium2 Pentium3 Duron ฯลฯ ก็ต่อเน็ตได้ทั้งนั้นล่ะครับ ( แต่บางตัวอาจจะต้องเสียบการ์ด LAN )

ใช้แค่พิมพ์งานอย่างเดียว ไม่ใช้เป็น Notebook หรือครับ ผมว่ามันสะดวกกว่า PC เยอะเลยนะ

Bookmarks

Bookmarks