Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องCLของแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องCLของแรม

จริงๆก็รู้ว่าเซ็ทแบบไหนมันก็ทำงานได้หมด อาจจะต่างกันแค่เสี้ยววินาที

แต่ แต่ แต่ อยากรู้ว่า
    เครื่องเซิฟเว่อ ที่มีการรับส่งข้อมูลกับไคลเอนด์แบบเรียลไทม์
    การเซ็ทค่าCLของแรมนั้น มีผลมากน้อยแค่ไหน

สมมุติว่า
    ระบบมีไคลเอนด์สัก30ตัวละกัน ซีพียูอินเทล+แรม533 CL 4-4-4-12
    - บัสน้อย เพื่อลดค่า CL เหลือ 4-3-3-8
    - บัสสูง เพื่อเพิ่มแบนวิดธ์ แต่ค่าCLจะสูงขึ้น 4-4-4-12, 5-5-5-15

2แบบนี้ แบบไหนจะเหมาะกับงานแบบรีลไทม์มากที่สุด

ผิดถูก จริงเท็จ ไม่ว่ากันครับ ..... พูดคุยกัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน สำคัญที่สุด
    Last edited by keang; 18 Dec 2006, 11:53:39.

เปงผมเอาบัสสูงก่อน

ไม่รู้อะ รอผุ้รู้ดีกว่า
    ....

Comment

ผมออกตัวก่อนนะครับ ว่า ผมไม่รู้.... - -"
      ผมว่านะ Bus533 หรือ 667 hz นั้นสำคัญ แต่ส่วนที่สำคัญมากกว่า คือตัวเลข 3-4-4-8 (Ram ดีๆ)
      แน่นอนว่าถ้าเอา 667ไปใส่ 533 คุณก็ได้ 2.5-3-3-6 ซึ่งส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น แต่ Bus ก็มีผลต่อการส่งข้อมูล/เวลา ได้มาก/น้อย...เหมือนกัน..
      ซึ่งค่าพวกนี้ Board ดีๆจะมีให้ปรับ รึเปล่าว....
      CAS# Latency
      ช่วงเวลาหน่วงก่อนที่จะติดต่อกับหน่วยความจำ กับ Cache CPU
      RAS# to CAS# Delay
      ค่าหน่วงเวลาระหว่างการส่งสัญาณอ่านหน่วยความจำ ค่ายิ่งน้อยความเร็วในการอ่านจะมากขึ้น แต่ถ้ากำหนดต่ำไปจะทำให้ระบบไม่มีความเสถียร
      จำนวนสัญญาณ โดย เริ่มจากสัญญาณ RAS (Row address Strode) ก่อนจะส่งสัญญาณ CAS(column Address Strode)ในการอ่านข้อมูล
      RAS# Precharge
      กำหนดระยะสัญญาณ RAS ที่จำเป็นสำหรับการอ่าน เขียนข้อมูลแต่ละครั้ง
      Cycle Time (Tras)
      ค่า สัญญาณ สำหรับทิ้งข้อมูลที่ไม่ต้องการ (ถ้าเก็บต่อไป จะทำให้เปลืองที่เก็บ อย่างน้อยก็ทำให้มีที่ว่างในหน่วยบันทึกมากขึ้น )
      DRAM Idle Time
      ค่าเวลาที่เสียไป โดยที่ไม่ได้ใช้เครื่องให้ปฏิบัติงานใด
      ขอบอกก่อนนะครับ ลอกคนอื่นมา

Comment

รู้สึกดีมากๆ เวลามีคนมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
        มากคนก็มากมุมมอง หลากหลายแง่คิด

Comment

ถ้าเป็น Server ใช้งานจริง CL ไม่มีผลครับ แต่ BUS มีผล เพราะ RAM ที่ใช้สำหรับ Server จะมี ECC 8-bit parity เป็นตัวกรองข้อมูลอีกจึงค่อนข้างทำงานได้ช้ากว่า RAM Unbuffer ปกติที่เราใช้กันอยู่ ดังนั้นจึงไม่ RAM CL ต่ำๆ สำหรับ Server ให้คุณได้เลือก แต่จะมี RAM ที่บัสสูงๆ หรือบัสต่ำๆ ให้เลือกแทนครับ

Comment

ขอบคุณครับ

คุณComlow
            ข้อมูลที่บอกมา คือ ใช้สำหรับเครื่องเซิฟเว่อ+ใช้แรมแบบECC ใช่ป่าวครับ

ถ้าเราใช้คอมทั่วไปมาทำเป็นเซิฟเว่อละครับ การเลือกใช้แรมยังเป็นแนวทางนั้น หรือ แบบไหนครับ
            Last edited by keang; 20 Dec 2006, 10:56:25.

Comment

ครับผม ถ้าเป็นเครื่องที่จะทำเป็น Server จริงๆ นะครับ แนะนำให้ใช้แรมแบบ ECC จะดีกว่า แพงก็จริงแต่มันก็มึเสถียรภาพและสามารถกรองข้อมูลที่ผิดพลาดได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ แต่ถ้าเราจะประกอบ Server แบบง่ายๆ และใช้แรมแบบ Unbuffer ทั่วๆ ไป คงต้องพิจารณาหา RAM ที่ค่อนข้างมีเสถียรภาพในการทำงานมากกว่าแรมที่มีความเร็วสูงๆ นะครับ ความเร็วของ RAM นั้นไม่ค่อยมีผลต่อการทำงานของตัว Server เท่าความเร็วในการอ่านและเขียนข้อมูลของ HDD ในตัว Server และชนิดของการเชื่อมต่อแบบ Star, Topo หรือ Token รวมทั้งแบนด์วิธที่ใช้เชื่อมต่อกับมันครับเป็นสำคัญครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by pra1739 View Post
                  ผมออกตัวก่อนนะครับ ว่า ผมไม่รู้.... - -"
                  ผมว่านะ Bus533 หรือ 667 hz นั้นสำคัญ แต่ส่วนที่สำคัญมากกว่า คือตัวเลข 3-4-4-8 (Ram ดีๆ)
                  แน่นอนว่าถ้าเอา 667ไปใส่ 533 คุณก็ได้ 2.5-3-3-6 ซึ่งส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น แต่ Bus ก็มีผลต่อการส่งข้อมูล/เวลา ได้มาก/น้อย...เหมือนกัน..
                  ซึ่งค่าพวกนี้ Board ดีๆจะมีให้ปรับ รึเปล่าว....
                  CAS# Latency
                  ช่วงเวลาหน่วงก่อนที่จะติดต่อกับหน่วยความจำ กับ Cache CPU
                  RAS# to CAS# Delay
                  ค่าหน่วงเวลาระหว่างการส่งสัญาณอ่านหน่วยความจำ ค่ายิ่งน้อยความเร็วในการอ่านจะมากขึ้น แต่ถ้ากำหนดต่ำไปจะทำให้ระบบไม่มีความเสถียร
                  จำนวนสัญญาณ โดย เริ่มจากสัญญาณ RAS (Row address Strode) ก่อนจะส่งสัญญาณ CAS(column Address Strode)ในการอ่านข้อมูล
                  RAS# Precharge
                  กำหนดระยะสัญญาณ RAS ที่จำเป็นสำหรับการอ่าน เขียนข้อมูลแต่ละครั้ง
                  Cycle Time (Tras)
                  ค่า สัญญาณ สำหรับทิ้งข้อมูลที่ไม่ต้องการ (ถ้าเก็บต่อไป จะทำให้เปลืองที่เก็บ อย่างน้อยก็ทำให้มีที่ว่างในหน่วยบันทึกมากขึ้น )
                  DRAM Idle Time
                  ค่าเวลาที่เสียไป โดยที่ไม่ได้ใช้เครื่องให้ปฏิบัติงานใด
                  ขอบอกก่อนนะครับ ลอกคนอื่นมา
                  จากรูปที่คุณ แนบว่า ผมลองอ่านดูนะครับอันที่เป็น 2.5-3-3-6 นั้นช่วงหลังจากจบ 2.5 เราต้องรออีก 1/2clock เพื่อรอ Trigger จาก Clock แล้วทำ 3-3-6 ต่อเพราะฉะนั้นแล้ว จากความเข้าใจการที่เรา Set ค่า CL เป็น 2.5-3-3-6 น่าจะมีความเร็วเท่ากับ 3-3-3-6 นี่ครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือป่าว ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ

Comment

ดู CYCLE TIME จากรูปแล้วผมก็งง ๆ จะมีจากเว็ป DFI STRESS จะเข้าใจง่ายกว่าและมีรายละเอียดเยอะแบบจุใจทีเดียวครับ ลองไปหาดู
                    Last edited by m-1; 21 Dec 2006, 10:08:10.

Comment

Working...
                    X