Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกหน่อยครับทำให้โปรแกรม Ghost \partition magic\Dm\bootจากhddได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกหน่อยครับทำให้โปรแกรม Ghost \partition magic\Dm\bootจากhddได้ไหมครับ

ต้องการด่วนเลยครับพี่ เห็นมีแต่bootจากusbกับแผ่นอ่ะครับ ช่วยหน่อยนะครับ

เอาไปใช้ดูนะครับ ตัวนี้ต้องใช้ฮาร์ดดิสต์แบบ IDE เท่านั้นถึงจะบูตได้ แบบ Sata ไม่รู้ ยังไม่เคยลอง (ท่านใดเอาไปใช้แล้ว โพสต์ตอบกลับมาบอกกันบ้างนะครับ) ผมทำไว้ใช้สำหรับ Format และ Ghost ให้กับเครื่องของลูกค้าอยู่ประมาณ 2 ปีกว่าๆเห็นจะได้ ส่วนวิธีการทำ ไว้เดี๋ยวให้มีสมาธิมากกว่านี้หน่อย จะเอามาลงให้อีกทีครับ

วิธีการใช้งาน
    เมื่อท่านแตกไฟล์ Zip ออกมาแล้วให้ใช้โปรแกรม Norton Ghost for Dos 8.3 ขึ้นไป โกสต์ไฟล์อิมเมจตัวนี้ไปยังไดร์ฟ C ของฮาร์ดดิสต์ที่จะใช้สำหรับบูต

ส่วนประกอบข้างในเมื่อท่านเลือกให้บูตจากฮาร์ดดิสต์ IDE จะมีเมนูขึ้นมาดังนี้
    1.DM (Ontrack Disk Manager)
    2.Norton Ghost จะมีแยกย่อยออกมาอีกคือ
    - Norton Ghost 8.0
    - Norton Ghost 8.3
    - Norton Ghost 11.0
    3.Partition Magic 8.05
    4.....

คลิกที่นี่ได้เลย ดาวน์โหลด

Password ที่ต้องใช้สำหรับแตกไฟล์: varietypc.net

Note. ที่ผมทำอยู่ผมใช้กับฮาร์ดดิสต์ความจุ 40GB แบ่งไดร์ฟ C ออกมาแค่ 1GB สำหรับเก็บไฟล์บูตจากข้างต้น ส่วนไดร์ฟ D ไว้เก็บไฟล์อิมเมจโกสต์ ที่จะเอาไปโกสต์ลงเครื่องอื่นๆครับผม

Comment

เพิ่มเติมให้อีกนิด ไดร์ฟ C ท่านต้องตั้งค่า Active Partition ด้วยนะครับ ไม่งั้นเมนูบูตเหล่านี้จะไม่ทำงาน เช่นเดียวกับวินโดวส์นั่นแหละ ใช้โปรแกรม Partition Magic for Dos, for Windows, DM, หรือ Acronis Disk Director Suite ก็ได้

Comment

เพิ่มเติมนิดนะท่าน หากว่าทำแบบนี้คงได้ แล้วก็แตกไฟล์จากแผ่น Hiren's 9.5 เข้าไปเลย ก็คงได้เวอร์ชั่นใหม่แล้วล่ะ ก็อย่างว่านะผมก็ยังไม่เคยลอง เพราะผมโกสใส่แผ่น DVD แล้วทำให้มันบูตได้และเอาไปลงใส่เครื่องอื่นอ่ะ ส่วน HD เอาไว้เก็บข้อมูลอย่างอื่น

Comment

บางเครื่อง บางเวลา กับบางเครื่องที่ลูกค้าไม่สั่งไดร์ฟ DVD และไม่ต้องการให้ลงวินโดวส์จากที่ร้าน แต่ต้องการให้ทางร้านฟอร์แมตฮาร์ดดิสต์ให้ ซึ่ง ณ ช่วงเวลานั้นๆมีเครื่องต่อคิวที่จะเช็คเครื่องกันประมาณ 3-4 หรือมากกว่าพร้อมๆกัน (โดยเฉพาะวันเสาร์และอาทิตย์) ถ้าให้ถอดไดร์ฟ DVD จากเครื่องลูกค้าคนที่ 1 ไปใส่เครื่องลูกค้าคนที่ 2, 3, 4 บวกกับลูกค้าทุกคนเร่งรีบ (เจอบ่อย เกือบทุกวัน) และความล่าช้าจากการบูตด้วยแผ่นบูตอย่างเช่น Hiren's BootCD และต้องเข้าไปเลือกใช้โปรแกรมในหลายขั้นตอน ถ้าลูกค้าคนใด Cancel ขึ้นมาก็จบครับท่าน ความจุก็ไม่ได้เยอะครับ แค่ 5-6 MB อันนี้ผมให้ไว้เป็นแนวทางเท่านั้นเองอ่า
          Last edited by microsoft™; 7 Jun 2008, 22:26:36.

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
              เอาไปใช้ดูนะครับ ตัวนี้ต้องใช้ฮาร์ดดิสต์แบบ IDE เท่านั้นถึงจะบูตได้ แบบ Sata ไม่รู้ ยังไม่เคยลอง (ท่านใดเอาไปใช้แล้ว โพสต์ตอบกลับมาบอกกันบ้างนะครับ) ผมทำไว้ใช้สำหรับ Format และ Ghost ให้กับเครื่องของลูกค้าอยู่ประมาณ 2 ปีกว่าๆเห็นจะได้ ส่วนวิธีการทำ ไว้เดี๋ยวให้มีสมาธิมากกว่านี้หน่อย จะเอามาลงให้อีกทีครับ

เมื่อท่านแตกไฟล์ Zip ออกมาแล้วให้ใช้โปรแกรม Norton Ghost for Dos 8.3 ขึ้นไป โกสต์ไฟล์อิมเมจตัวนี้ไปยังไดร์ฟ C ของฮาร์ดดิสต์ที่จะใช้สำหรับบูต

ส่วนประกอบข้างในเมื่อท่านเลือกให้บูตจากฮาร์ดดิสต์ IDE จะมีเมนูขึ้นมาดังนี้
              2.Norton Ghost จะมีแยกย่อยออกมาอีกคือ
              4.....

Password ที่ต้องใช้สำหรับแตกไฟล์: varietypc.net

Note. ที่ผมทำอยู่ผมใช้กับฮาร์ดดิสต์ความจุ 40GB แบ่งไดร์ฟ C ออกมาแค่ 1GB สำหรับเก็บไฟล์บูตจากข้างต้น ส่วนไดร์ฟ D ไว้เก็บไฟล์อิมเมจโกสต์ ที่จะเอาไปโกสต์ลงเครื่องอื่นๆครับผม

ดีเยี่ยมเลยคับท่าน microsoft กำลังมองหาวิธีทำอยู่พอดีเลยคับ ขอถามเพิ่มคับ แล้วถ้าผมอยากเอาโปรแกรมอื่นๆที่ไม่มีมากับไฟล์ที่ท่านmicrosoftให้มาเราจะสามารถเอาโปรแกรมเข้าไปเพิ่มได้ยังไงคับ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by evo3 View Post
                ดีเยี่ยมเลยคับท่าน microsoft กำลังมองหาวิธีทำอยู่พอดีเลยคับ ขอถามเพิ่มคับ แล้วถ้าผมอยากเอาโปรแกรมอื่นๆที่ไม่มีมากับไฟล์ที่ท่านmicrosoftให้มาเราจะสามารถเอาโปรแกรมเข้าไปเพิ่มได้ยังไงคับ ขอบคุณคับ
                ง่ะ.. ไม่ได้เข้ามาดูเลย ขอบคุณครับท่าน ถ้าหากท่านจะเพิ่ม/ลบเมนูและโปรแกรมต่างๆ สามารถเข้าไปแก้ใน 2 ไฟล์นี้ได้เลยครับ Autoexec.bat และ Config.sys โดยเข้าไปเพิ่ม/ลบเมนูที่ต้องการในไฟล์ Config.sys ก่อน เสร็จแล้วเข้าไปแก้ไขไฟล์ Autoexec.bat เพื่อสร้างลิงค์ให้ Config.sys เรียกใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ครับ แล้วเอาโปรแกรมต่างๆที่รันในดอสใส่ไว้ที่โฟลเดอร์ Programs ด้วย ลองดูก่อนนะครับ

note1. ตัวเก่าที่เคยอัพไว้จะเป็นอิมเมจโกสต์ .gho แต่ตัวนี้จะเป็นไฟล์ที่ผมไม่ได้ทำอิมเมจไว้ครับ ลองเอาไปเล่นดู เผื่อท่านใดสนใจ อิอิ แต่ต้องเปิด Show hidden files and folders ใน Folder Options ก่อนนะครับ

Download

note2. สำหรับไฟล์ทั้งสอง Autoexec.bat และ Config.sys แนะนำให้แก้ไขผ่านโปรแกรม Edit.com ในดอส เพื่อความรวดเร็วในการเทสต์และการแก้ไขค่าต่างๆครับ
                Last edited by microsoft™; 18 Jun 2008, 23:54:58.

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
                  ง่ะ.. ไม่ได้เข้ามาดูเลย ขอบคุณครับท่าน ถ้าหากท่านจะเพิ่ม/ลบเมนูและโปรแกรมต่างๆ สามารถเข้าไปแก้ใน 2 ไฟล์นี้ได้เลยครับ Autoexec.bat และ Config.sys โดยเข้าไปเพิ่ม/ลบเมนูที่ต้องการในไฟล์ Config.sys ก่อน เสร็จแล้วเข้าไปแก้ไขไฟล์ Autoexec.bat เพื่อสร้างลิงค์ให้ Config.sys เรียกใช้งานโปรแกรมต่างๆได้ครับ แล้วเอาโปรแกรมต่างๆที่รันในดอสใส่ไว้ที่โฟลเดอร์ Programs ด้วย ลองดูก่อนนะครับ

note1. ตัวเก่าที่เคยอัพไว้จะเป็นอิมเมจโกสต์ .gho แต่ตัวนี้จะเป็นไฟล์ที่ผมไม่ได้ทำอิมเมจไว้ครับ ลองเอาไปเล่นดู เผื่อท่านใดสนใจ อิอิ แต่ต้องเปิด Show hidden files and folders ใน Folder Options ก่อนนะครับ

Download

note2. สำหรับไฟล์ทั้งสอง Autoexec.bat และ Config.sys แนะนำให้แก้ไขผ่านโปรแกรม Edit.com ในดอส เพื่อความรวดเร็วในการเทสต์และการแก้ไขค่าต่างๆครับ
                  ขอบคุณมากคับเดียวจะลองทำดูคับ

Comment

ผมซื้อ Harddisk External ของ Western Digital มา รุ่น My Passport ครับ ทำยังไงก็ให้บูต Dos ก็ไม่ได้ บังคับให้บูตจากตัว External แล้วก็ยังไม่ได้ครับ Format ให้มี System ไปหลายรอบแล้วก็ยังไม่ได้ ไม่ว่าจะ sys ใส่หรือ format /s ให้ก็ไม่ได้ครับ แก้ไงดีครับ

Comment

1ปีผ่านไปเพิ่งมาดู5555 ขอบคุณคราบ

Comment

4.....

ดาวน์โหลดไม่ได้ครับ รบกวนหน่อยครับต้องการด่วนเหมือนกันครับ

Comment

2 ปีผ่านไปยังไปขุดขึ้นมาได้........

Comment

ดาวน?โหลดทั้ง สองไฟล์ไม่ได้เลยครับ ท่าน

Comment

ดัน

Comment

Working...
                              X