overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: รบกวนถามเรื่อง PCI EXPRESS2.0 หน่อย คับ

OverclockZone Member win1234win's Avatar

Default รบกวนถามเรื่อง PCI EXPRESS2.0 หน่อย คับ

คือ บอร์ด ผมมันยังไม่เป็น 2.0 อ่ะ ครับเเล้วถ้าใช้การ์ดจอที่มันสนับสนุน มันจะกว่ามากไหม ครับ
    -เช่น เอา 4870(ในอนาคต)มาใช้กะP35 กะX38
    - เเน่นอนว่าX38มันต้องเเรงกว่า เเต่จะถามว่า มันจะเเตกต่างกันมากไหม ครับ
    - ถ้ามันมากเกินช่วยเเนะนำ บอร์ดสำหรับ Single Card ที่เป็น 2.0 ราคาไม่เวอร์ หน่อยคร้าบบ

รบกวนเเค่นี้เเหละ คับ

ปล. คาราวะ 1จอก!!!!!!!!!!

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ไม่ได้ต่างกันอะไรมากมายหรอกครับ
    ลองคิดกันเล่นๆแล้วกันว่า เพิ่มเงินอัพอีกหลายพัน เพื่อ 2.0 มันคุ้มมั้ย (แล้วแต่สะดวก)
    หากไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณก็ว่ากันไปงับ แต่จากผลเทสแตกต่างกันแน่ แต่ไม่ได้มากมายแบบเห็นได้ชัดหรอก....

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

-P35 PCI E 1.1 / X38 PCI E 2.0
    -อืม...แตกต่างคงไม่มาก (เห็นผู้ผลิตบอก 2 เท่า) เท่าๆ ที่เห็นผลเทสก็นิดหน่อย นะ
    -AMD หรือ INTEL ละ มีงบเท่าใหร่

OverclockZone Member win1234win's Avatar

ผมใช้ p35-ds3r อยู่ ครับ
    กะจะปลดระวาง x1650 ซะที
    เเต่ไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่อ่ะคับ
    ไม่ทราบว่ามันเเตกต่างกันมากขนาดไหน ถ้าประมาน10% จะได้ไม่เปลี่ยน

OverclockZone Member championrpg's Avatar

ผมว่าตอนนี้ยังไม่เห็นความแตกต่างมากหรอกคับ เพราะความเร็วการ์ดจอปัจจุบัน 1.0 น่าจะเอาอยู่ แต่จริงๆแล้วความเร็วของ 2.0 มันเร็วกว่า 1.0 สองเท่า

PCI Express (x16 link)[23] 32,000 Mbit/s 4000 MB/s <---------- 1.0
    PCI Express 2.0 (x8 link)[24] 32,000 Mbit/s 4000 MB/s
    PCI-X QDR 34,133 Mbit/s 4266 MB/s
    AGP 8x 64-bit 34,133 Mbit/s 4266 MB/s
    PCI Express (x32 link)[23] 64,000 Mbit/s 8000 MB/s
    PCI Express 2.0 (x16 link)[24] 64,000 Mbit/s 8000 MB/s <--------- 2.0
    PCI Express 2.0 (x32 link)[24] 128,000 Mbit/s 16,000 MB/s
    HyperTransport (2.8 GHz, 32-pair) 179,200 Mbit/s 22,400 MB/s <---- มาไง

ที่มา http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_device_bandwidths

หากผิดพลาด ฝากท่านอื่นชี้แนะด้วยคับ

การ์ด รุ้น ต่อไป ของ NV กะ ATI เช่น 4870กะ GTX 280
    จะทำงานกัน 2.0 ได้ ดีกว่าไหม ครับ
    หรือก็ยังใช้1.0ได้ในระดับที่น่าพึงพอใจ
    เล่นเรื่องเฟรมเรทเกม ล่ะ ครับ
    2.0จะได้มากกว่า1.0สักกี่%

OverclockZone Member miixer's Avatar

จำไม่ได้ว่ามันดีกว่ากันมากเท่าไหร่ แต่เหมือนผมจะเคยเจอข่าวในบอร์ดนี่อ่ะครับ

เคยมีคนเอามาโพสต์ไว้อยู่ ลองหาดูครับ แต่เหมือนจะบอกว่าไม่ต่างเท่าไหร่

Quote Originally Posted by miixer View Post
    จำไม่ได้ว่ามันดีกว่ากันมากเท่าไหร่ แต่เหมือนผมจะเคยเจอข่าวในบอร์ดนี่อ่ะครับ

เคยมีคนเอามาโพสต์ไว้อยู่ ลองหาดูครับ แต่เหมือนจะบอกว่าไม่ต่างเท่าไหร่
    เเต้งกิ้ว หลายๆ เด้อ
    เเต่อยากรู้ จิงๆเล้ยว่ามันจะสักขนาดไหนเชียวฟะ

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

ใช้อยู่เหมือนกัน PCI Express 2.0 แต่ไม่รู้จะเทียบกับอะไรดี ถ้าดูด้วยตา หรือวัดด้วยความรู้สึก เหมือนจะไม่แตกต่างกันนะ

แต่ถ้าวัดกันเชิงเทคนิคถึงจะเห็นความแตกต่าง เพราะมีองค์ประกอบในการวัดเพิ่มขึ้น

X38 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 7 พันขึ้นไป
    P35 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 3.8 พันขึ้นไป

เงินพร้อมแบบไหน ก็เลือกแบบนั้น ไม่ต้องซีเรียสมาก ไม่ต้องสนใจว่าจะเตรียมไว้รองรับเทคโนโลยีในอนาคต หรือซื้อครั้งเดียวให้คุ้ม เพราะในอนาคตมันจะเปลี่ยนแปลงอีกเยอะ เดี๋ยวมันก็ให้เราเปลี่ยน Socket กันแล้วๆ มีแววได้เปลี่ยนกันยกบอร์ดแน่ๆ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ผมคิดว่า pcie2.0เป็นเหมือนกับของที่เขายัดเยียดทำออกมาให้พวกเราใช้ทั้งที่มันไม่จำเป็นเลยนะครับ

ทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ

Quote Originally Posted by naymong View Post
    ใช้อยู่เหมือนกัน PCI Express 2.0 แต่ไม่รู้จะเทียบกับอะไรดี ถ้าดูด้วยตา หรือวัดด้วยความรู้สึก เหมือนจะไม่แตกต่างกันนะ

แต่ถ้าวัดกันเชิงเทคนิคถึงจะเห็นความแตกต่าง เพราะมีองค์ประกอบในการวัดเพิ่มขึ้น

X38 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 7 พันขึ้นไป
    P35 ที่เสียบการ์ดแบบเดี่ยวๆ ราคาเริ่มต้นที่ 3.8 พันขึ้นไป

เงินพร้อมแบบไหน ก็เลือกแบบนั้น ไม่ต้องซีเรียสมาก ไม่ต้องสนใจว่าจะเตรียมไว้รองรับเทคโนโลยีในอนาคต หรือซื้อครั้งเดียวให้คุ้ม เพราะในอนาคตมันจะเปลี่ยนแปลงอีกเยอะ เดี๋ยวมันก็ให้เราเปลี่ยน Socket กันแล้วๆ มีแววได้เปลี่ยนกันยกบอร์ดแน่ๆ
    เเม่เจ้า ตอบได้โดนใจมากครับ
    พูดถึงเรื่องเปลื่ยน Socket เเล้ใจหายวูป
    เเต่ไม่เป็นไรน่าเล่นเกมไม่ต้องพึ่ง CPU มาก^_^(ปลอบใจตัวเองนิส์)
    เอ้าคาราวะอีก1จอก คามมมมมมมปายยยยยยยยย

Quote Originally Posted by Hokly View Post
    ผมคิดว่า pcie2.0เป็นเหมือนกับของที่เขายัดเยียดทำออกมาให้พวกเราใช้ทั้งที่มันไม่จำเป็นเลยนะครับ

ทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ
    ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้มากนะครับ
    เเต่เห็นเค้าบอกว่าไม่เเตกต่างกันมากก็น่าจะไม่ค่อยจำเป็นเเฮะ
    งั้นใช้P35-Ds3r ต่อไปโลดดดดดดดด
    รอเปลี่ยนอีกทีตอนSocket ใหม่ละกานนนน

Yo!!!!!!!, มีลายเซ็น เเล้ววววววว
    G-Unit Rule!!!!!!!!

OverclockZone Member nanana001's Avatar
    น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ อารยธรรมห้าพันปี ธานีผ้าหมี่ขิด แดนเนรมิตหนองประจักษ์ ฯ

แล้ว 915p มันเป็นเวอร์ชั่นใหน....? ผมใส่ HD3650 banwidth มันได้ 25.3GB/s

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by nanana001 View Post
    แล้ว 915p มันเป็นเวอร์ชั่นใหน....? ผมใส่ HD3650 banwidth มันได้ 25.3GB/s
    1.0

OverclockZone Member

คือ Bandwidth ของ PCI-E มันเอาไว้ใช้สำหรับการส่งข้อมูลกันระหว่าง PCI-E card กับ system
    ตัวอย่าง อย่าง VGA card ก็ให้เป็นช่องทางให้ VGA card เอาไว้รับส่งข้อมูลกับ system อย่างเช่น RAM

ดังนั้นถ้า VGA card มันใช้ข้อมูลของ RAM จากระบบมากๆ บ่อยๆ
    Bandwidth ของ PCI-E ที่มากกว่า ก็จะเห็นผลให้ความเร็วโดยรวมดีกว่าครับ

แต่ ครับ แต่

จะเห็นได้ว่า Trend ของ VGA card ตอนนี้ มันกลายเป็นว่า RAM บนการ์ดมันจะมากขึ้นเรื่อย
    ซึ่งก็เพื่อให้ VGA card มันใช้ RAM บนตัวการ์ดเอง มากกว่าที่จะไปใช้ RAM บน Mainboard

เหตุผลตรงนี้อาจจะเป็นไปได้ว่า การใช้ RAM บน VGA card เอง
    มันจะให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าไปดึง RAM จากระบบมาใช้(ผ่านทาง PCI-E)

Bandwidth ของ PCI-E ตอนนี้มันเลยเหมือนมากเกินความต้องการ
    เพราะ Driver หรือ Application มันไม่ค่อยได้ใช้
    คือถ้ามัน detect เจอว่า VGA card มี RAM มากพอ
    มันจะเก็บ buffer ที่ VGA card ใช้บ่อย ไว้บน RAM ของ VGA card เองมากกว่าครับ

คือถ้าไปใช้ RAM ของระบบ มันอาจจะกลายเป็นคอขวดแทนที่จะได้ประสิทธิภาพที่ดี
    เพราะ Bandwidth ของ PCI-E ที่สูงอย่างไร มันก็สู้ความเร็วของ RAM ที่อยู่บนตัว VGA card เอง ไม่ได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks