Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา WRITE- PROTECTED ของ CARD READER ใน CASE IBM.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา WRITE- PROTECTED ของ CARD READER ใน CASE IBM.

CARD READER แรกเริ่มก็เคยอ่านได้ เขียนได้

( CRAD MMC นะครับ ไม่มี สวิทช์ write protected

SD CARD ก็ อาการเดียวกัน )

ต่อมาอ่านได้ครับ แต่เขียนไม่ได้มันขึ้นแบบนี้

แต่ ใช้ EXTERNAL CARD READER ผ่าน USB 2.0

ที่มากับตัว CRAD READER นั่นแหละ อ่านได้ เขียนได้ครับ

ผมแก้ปัญหา ตามวิธี

1... http://www.helpwithwindows.com/WindowsXP/tune-28.html

อันนี้เอามาจาก MICROSOFT set WriteProtect value เป็น 0 แล้ว

2...ย้าย PORT USB. ของ CARD READER

สรุปว่า ไม่ได้ผลครับ

แนวทางต่อไปคือ

3..CLEAR JUMPER บน MAINBOARD

4..CLEAR JUMPER แล้วติดตั้ง WINDOW ใหม่

ถามว่า มันจะได้ผลหรือไม่ครับ

และควรจะทำแบบ ข้อ 3 หรือ 4 ดีครับ

มีหลายท่านใช้ CASE IBM

ช่วยดูให้ด้วยว่า มีปัญหาแบบนี้หรือไม่ครับ

ตัวนี้แหละครับ

Comment

น่าจะเป็นที่พินด้านใน ไม่ดีดกลับนะครับ อาจจะหลวมไป..

ให้ลองทำแบบนี้นะครับ หากระดาษพับแล้วเสียบตามรูป แล้วลองดู

หลักการมันไม่ค่อยยากนะครับ ไอ้ตัวป้องกันการเขียนเนี่ย..

Comment

ขอบคุณมากครับที่ให้คำตอบ

แต่ว่า

CARD MMC ไม่มี Switch Write Protected

ด้านข้าง แบบ SD CARD ครับ

แต่เดี๋ยวจะลองดูครับ

Comment

SD CARD ปกติผมใส่กล้อง

ก็ใช้ได้ดีครับ

ใส่ EXTERNAL CARD READER

ก็ใชได้ดีไม่มีปัญหาใด ๆ

พอใส่ ตัวติด CSAE นี่ เจอทันทีครับ

Comment

ผมก็ไม่ได้บอกว่า SD Card คุณมีปัญหานะ

ปัญหาน่าจะอยู่ที่ Card reader ตรงตำแหน่ง Pin write protect มันหลวม หน้าสัมผัสไม่แตะกัน

ลองดูตรงช่องเสียบ SD นะครับด้านซ้าย จะมี Pin หน้าสัมผัสซึ่งก็ต้องอาศัย สวิทซ์เลื่อนล็อกบน SD มาช่วยดัน

แต่....... บางทีมันเก่า มันหลวมแม้จะมีสวิทซ์มาดัน หรือใช้ MMC มันก็ยังฟ้องว่าป้องกันการเขียน

ก็ให้ลองทำเหมือนรูปที่ผมบอก (ไม่ทราบว่าลองหรือยัง) หรือถ้ามีเข็มก็เอาเข็มเขี่ยๆดู

Comment

ลองแล้วครับไม่ได้ผลครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

ในที่สุดก็เลยลองอีกทีถอด CARD READER

จากเครื่องนี้

ไปใส่ COM อีกเครื่องหนึ่งผลเหมือนเดิม

สรุปว่า CARD READER

ตัวนี้เสียแน่ คงต้องเคลม กับ ADVICE

หลายคนว่าเคลมยาก ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง

และเพื่อความมั่นใจก็เลยไปถอด

CARD READER

มาจาก CASE IBM. อีกตัวหนึ่ง

( ผมมี CASE IBM.2 ตัว

อีกตัวยังไม่ได่ใช้งาน )

ปรากฏว่าตัวนี้ใช้ได้ปกติ

แสดงว่าไม่เกี่ยวกับ

SOFTWARE

ในเครื่องแน่
                Last edited by CIA; 6 Jun 2008, 21:55:03.

Comment

ตามภาพนี้ตัวบนเน่าแล้ว

ตัวล่างใช้ได้ปกติ

Comment

ตัวร้อยกว่าบาทซื้อใหม่จะคุ้มกว่านะครับ

Comment

Working...
                    X