overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: DVD Princo 16x มันมีกี่เกรดครับ?

OverclockZone Member

Default DVD Princo 16x มันมีกี่เกรดครับ?

DVD Princo 16x มันมีกี่เกรดครับ?
    เมื่อก่อนผมซื้อแผ่นละ 4.5 ไรท์แล้วไม่ค่อยมีปัญหากระตุก
    พอต่อมาไปซื้อที่ร้านเขาลดให้เหลือแผ่นละ 3.5เลยอ่ะ
    เอามาไรท์แล้ว จำนวนแผ่นที่กระตุกมากขึ้น อย่างโหด
    ปล.ไรท์ที่ 8xนะเนี๊ย
    เง้อๆๆ
    สอบถามครับ
    เลยอยากรู้ว่า princo มันมีเกรด A B C รึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

princo ผมเคยซื้อมาแล้ว ไรท์ไม่ได้ยกล๊อตเลยอะครับ รู้สึกจะไรท์ได้แผ่นนึงทั้งล๊อต เซ็งมากร้านแม่งก้อไม่ให้เปลี่ยน

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

เท่ารู้มา ไม่มีนะครับ หรือท่านจะเจอล๊อตที่ไม่ดีหว่า

โดยเฉลี่ยผมไร้ท์ที่16x โดยตลอด ซื้อมา 50 แผ่น เสียซัก 1-2 แผ่นเท่านั้นเอง

**ปล. ที่เค้าลดราคาให้ สงสัยแผ่นมันเริ่มขายไม่ออกมั้งครับ ฮ่าๆ

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

เคยใช้ครับ ตอนไรท์ก็ปกติดี แต่แผ่นไม่ทน เก็บไว้ซักระยะนึงอ่านไม่ได้ไปซักครึ่งหลอด

อันนี้ทำใจครับ ของถูกก็เป็นเช่นนี้แล ลงทุนซื้อพวก ไวโอ้ ตัวนี้ผมใช้อยู่ หรือ ทีดีเค ไปเลยครับขัวร์ดี หรือแผ่นสำคัญจริง ๆ ก์ล่อ โซนีไปเลย

ขอบคุณมากครับ

เท่าที่ดูชาวบ้านเขารีวิวนะครับ Ohao(Ohayo เขียนไงไม่รู้) หรือ บริษัทที่สั่งทำจากที่นี่
    ดีวีดี เทพ ทั้งนั้นครับ...โอฮาโอ ทำยี่ห้อตัวเอง That's เกรดเอครับ
    ส่วนพวกมันฝรั่งพริงโก เกรดซี สถานเดียวครับ ลองหาข้อมูลดูครับ
    **แต่ผมไม่ได้ดเรื่องความเร็วนะ เอาแบบเหมารวมครับ

OverclockZone Member lovelyfah's Avatar

ไรท์มาจะ พันเเผ่นละ มีเสียไม่ถึง 5 แผ่น เลย ตั้งเเต่ 4x 8x 16x มัยมีปัญหาหนิ เอาของเมื่อ2ปีที่เเล้วมาเปิดก็ยังเปิดได้เดี

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

เคยใช้แต่เลิกละ ไม่คุ้มตังค์

จริงๆแล้วผมว่ายี่ห้อนี้ก็พอใช้ครับสมกับราคา
    ผมใช้มาหลายหลอดแล้วตั้งแต่เมื่อ2ปีก่อนจนปัจจุบันแผ่นที่ไรท์ยังใช้ได้

เทียบกับ verbatimที่ใช้คู่กันมาตลอดไรท์เสีย เกือบเท่าๆกัน
    แต่ผมไม่โทษแผ่นหรอก ผมว่าไดร์มันห่วยมากกว่า กับ บางทีซอฟแวร์
    มันรวน บางทีตีกันกับโปรแกรมป้องกันไวรัสอีกต่างหาก

ปล. ไดร์ใหม่ๆไรท์ไม่ค่อยเสียเลย ไรท์เต็ม speed ยังผ่าน
    แต่ใช้ไปซักพัก ไรท์ได้แค่ speed ต่ำ่ๆไม่งั้นแผ่นเจ๊งหมดครับ

แต่เดี๋ยวนี้เก็บลงแผ่นน้อยมาก
    เพราะ hd. ถูกมากๆแถมบริหารจัดการง่ายกว่า

OverclockZone Member papababa's Avatar

มันก็มีเกรดอยู่เกรดเดียวนั่นแหละครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

DVD princo ไม่เคยซื้อมาใช้ เพราะเท่าที่ลองยืมแผ่นหนังที่ใช้แผ่นนี้เขียน อ่านไม่ค่อยได้
    - DVD Rom Creative 16x
    - BenQ DW1655 LS
    อ่านไม่ได้เลย ต้องใช้ DVD Rom ของ notebook ถึงจะอ่านได้
    เคยเอามาลองเขียนก็เขียนได้ปกติ แต่เหมือนมันไม่ลื่นเท่ายี่ห้ออื่น ส่วนความคงทนผมว่าแล้วแต่ดวง

ที่ใช้อยู่ประจำและแนะนำคนอื่นใช้ก็คือ VIO, Ohayo และ TDK
    ตอนนี้เพิ่งซื้อแผ่น DVD+R Melody 16x มาลอง 50 แผ่น 285 บาท คู่กับ Asus 2014L1 IDE ซื้อวันเดียวกัน
    ปรากฏว่า Asus สามารถใช้เขียนได้ที่ 4x เท่านั้น (ซึ่ง VIO, Ohayo และ TDK ใช้ Asus เขียนที่ความเร็วสูงสุดได้)
    แต่พอนำแผ่น Melody ไปลองกับ LG กลับสามารถเขียนได้ที่ความเร็วสูงสุด
    (ตอนจะซื้อเครื่องใหม่ก็ลังเลระหว่าง LG Lite-on และ Asus แต่เคยใช้มาหมดแล้วยกเว้น Asus เลยซื้อมาลอง)
    ่ส่วนตัวผมจะใช้เขียนที่ 4x เป็นปกติเลยไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร

เป็นว่า "แผ่นดี(ราคาสูง)" ใช้เอง "แผ่นดีน้อยกว่า(ถูกๆ)" ใช้เขียนให้คนอื่น (ประหยัดเงินค่าแผ่นไปเยอะ)

ปล. พล่ามนานไปหน่อยขอโทษทีครับ

OverclockZone Member artm5's Avatar
    สวนหลวง ร.9 / ประเวศ / พาราไดซ์

DVD princo กากคับ ถ้ามีเงินหน่อยใช้ TDK คับแจ่ม

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ผมใช้มาหลายยี่ห้อเเล้วครับ ยี่ห้อที่ดี ราคาไม่เเพง ก็มี ohayo,smartbuy,kongo,vio หลุดจากนี้ไปก็มี melody ซึ่งเป็นแผ่นหลุดQCมาจากยี่ห้อดังๆ ก็ใช้ได้นะครับ ถูกดีด้วยครับ

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

ผมใช้ถูกๆ เก็บไว้นานก็ไม่มีปัญหาไรเลยคับ

ที่ว่ากระตุกเนี่ยอยู่ที่การไรท์ด้วยล่ะคับ ถ้าไปตั้งที่ speed สูงสุดก้อกระตุกอ่ะดิ
    เคยแล้วแรก ๆ ไรท์ที่สูงสุดตลอด แบบว่าใจร้อนออกมากระตุกหมด เซ็งเลย
    ลองไรท์ที่ speed ต่ำ ๆ ไม่กระตุกแล้ว
    แล้วเวลาไรท์ก้อเล่นโปรแกรมน้อย ๆ และอย่าเล่นโปรแกรมที่ต้องประมวลผลหนัก ๆ
    เป็นไปได้ปล่อยทิ้งไว้ไม่ต้องเล่นโปรแกรมอื่นดีที่สุด

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ผมก็ให้แต่ Princo ทั้ง CD DVD ไม่มีปัญหาครับ

Bookmarks

Bookmarks