overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: เพิ่งซื้อ CPU มาใหม่ E8400 ใส่แล้ว ทำไมมันร้องถึง 61 องศา อ่้่า

OverclockZone Member waster555's Avatar

Default เพิ่งซื้อ CPU มาใหม่ E8400 ใส่แล้ว ทำไมมันร้องถึง 61 องศา อ่้่า

เฮ้ยทำไมเป็นแบบไหนไหนว่าเย็นไง 45nm อะ เซงโฟ้ยๆๆๆๆๆ เป็นเพราะอาไรเนี่ย สติจะแตกๆๆๆๆ
    ใครรู้บอกทีครับๆๆๆ ผมกังวลสุดยอดแล้ว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ซิงค์ไม่แน่น
    ทาซิลิโคลนไม่ดี
    จัดระเบียบภายในเคสไม่ดี
    เปลี่ยนซิงค์ CPU

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

ชักหวั่นๆแล้วสิ กำลังสนใจตัวนี้อยู่เลย -_-"

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ใช้กับบอร์ดอะไรเหรอ?

OverclockZone Member waster555's Avatar

P5KR คับ อับบอดเป็นเวอชั้น 0605 คับ เป็นที่เซ็นเซอร์บอดเพียนปะคับ เพราะผมเอามือไปจับ ตรง ซิ้ง CPU อะมันก็ไม่เห็นร้องเลยแค่อุ่นๆๆๆ ซิ้งบางๆ มากับ CPU อะคับ

OverclockZone Member ed904441's Avatar

มันเป็นเช่นนั้นแล ธรรมดาครับ
    แต่น่าจะลองถอดซิ้งใส่ใหม่
    ใช้ E8400 เหมือนกัน

OverclockZone Member pegafor's Avatar

^^ ผมอยู่ที่ 40-45 นะ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ใส่ซิงค์ไม่ดีหรือปล่าวครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by waster555 View Post
    P5KR คับ อับบอดเป็นเวอชั้น 0605 คับ เป็นที่เซ็นเซอร์บอดเพียนปะคับ เพราะผมเอามือไปจับ ตรง ซิ้ง CPU อะมันก็ไม่เห็นร้องเลยแค่อุ่นๆๆๆ ซิ้งบางๆ มากับ CPU อะคับ
    มีแนวโน้มให้คิดไปในแง่นั้นได้งับ....
    ถ้าร้อนระดับ 60 ขึ้นไป หากได้จับซิงค์ดูมันก็น่าจะร้อนบ้างแล้วหละ
    อัพไบออส , ถอดใส่ใหม่ ฯลฯ

OverclockZone Member prablove's Avatar

40-45 คับ เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน

OverclockZone Member

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องลองหา MB ที่เซนเซอร์เพี้ยนมาใช้แล้วหล่ะ

หรือ ขาบิดที่ตัวซิงค์มันชโงกหน้าขึ้น ทำให้มันแนบไม่สนิทรึป่าวครับ

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

คนใส่ใส่ไม่เป็นไงครับ

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

ทาซิลิโคนไปอุดรูระบายความร้อนรึเปล่าครับ

ตอนนี้ ผมลองเปลี่ยนซิงเป็นซิงใหญ่ของ INTEL กับทาซิลิโคนลงไปแล้ว อุณห๓ุมิเปิดเครื่องใหม่ๆๆ อยู่ 48-55 องศา
    ถ้าตอน Full Lode ก็ 55-70 องศาละคับ มันปกติยังคับ

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

ของผมเริ่มก็ 40-49 กับ u120ex
    ลองซิลิโคนมา 3 ยี่ห้อละ เหมือนกันเลย งงอยู่

ของท่านไม่ปรกติหรอกครับ

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

Quote Originally Posted by Chodose View Post
    ของผมเริ่มก็ 40-49 กับ u120ex
    ลองซิลิโคนมา 3 ยี่ห้อละ เหมือนกันเลย งงอยู่

ของท่านไม่ปรกติหรอกครับ
    เห็นด้วยครับไม่ปกติมันร้อนไปกว่าปกติประมาณ 10 องศา

OverclockZone Member

ต้องถามก่อนว่า อุณหภูมิห้อง เท่าไหร่ครับ หรือที่ System เท่าไหร่ เพราะถ้าห้องร้อนหรือ System ร้อน CPU ก็จะร้อนตามไปด้วยครับ ที่สำคัญคือ Voltage เท่าไหร่ครับ ตั้ง Bios ในหมวด CPU Enable ตัวไหนบ้าง เพราะจะมีผลต่อการทำงาน CPU ครับ จำได้ว่าตอนซื้อมาเดิมๆ ยังไม่ได้ใส่กับ Zalman ก็อุณหภูิมใช้งาน Full load ที่ 55 ครับ ที่ Idle อยู่ที่ 42 โดยที่ System อยู่ที่ 37 ห้องไม่เปิดแอร์ครับ

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

อุณหภูมินี้ ผมต้องเล่นบัส 510 และรัน full load ด้วยถึงจะทำได้ถึง 61-65 องศา
    แต่ถ้าเดิมๆเลยก็อยู่ที่ไม่เกิน 38 องศา
    ซิ้งค์ u120et

OverclockZone Member ISENGARD's Avatar

ผม 45-65 องศา ยังไม่ตื่นเต้นเลยครับ ค่าไฟก้อประหย้ดดีอยู่ คุ้มละ เร็วและแรง อุณหภูมิมันอาจจะหลอกตาเราได้ คิดในแง่ดีเข้าไว้ครับ อย่าไปเชื่อมันมาก ดูที่ประสิทธิ์ภาพกับผมตอบรับสิ้นเดือนเป็นพอละผม

OverclockZone Member kuhome007's Avatar

flash bios ลองใหม่งับ

Bookmarks

Bookmarks