overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ลดเสียงอื้อๆ จากลฎโพงทำไงครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Exclamation ลดเสียงอื้อๆ จากลฎโพงทำไงครับ

คือเสียงนี่มันจะมีตอนเปิดลำโพงอ่ะครับ เหมือนเป็นเสียงคลื่นลำโพงอะไรแบบนี้อ่ะครับ แต่ไม่มาก แต่มันคล้ายเสียงรบกวน แบบว่ามันเสียงไม่ใส อะครับ เข้าใจไหม แต่เวลาเปิดเพลงก็ok เพลงกลบหมด แต่อยากให้มันclear ๆ พอมีวิธีไหมครับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ใช้ลำโพงตัวไหนอยู่ครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ดันๆ อยากรู้ด้วยคน ผมก็มีอาการเหมือนจขกท. microlab x2+ sb live 5.1 0100 ครับ เปลี่ยนสายสัญญาณเป็นของอมรแล้ว(เส้นละ60 ดูดีกว่าของเดิมเหมือนกัน หนา แจ๊คทอง กำลังจะเปลี่ยนสายลำโพง)เสียงจี่ๆ มาเป็นพักๆ

OverclockZone Member measan's Avatar

เป็นที่ระบบภาคจ่ายไฟรึปล่าวครับ อันนั้ไม่แน่ใจครับเหอะๆๆ มันเป็นไปได้หมด สายสัญญาน สัญญาณของเครื่องกำเนิดเสียง ต้องลองดูไปทีละอย่างที่เราทำได้นะครับ...

OverclockZone Member nooi's Avatar

น่าจะเกิดจากกราวด์ลูปออสซิเลต ลอง lift กราวด์จากสายสัญญาณดูสักข้างนึงทิ้งดูสิครับ อาจจะดีขึ้น

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ขอบคุณครับ ทำกราวน์เนี่ย เอาแค่ไม่ให้เคสมันดูดเรา แค่นี้พอไหมครับ ผมว่าน่าจะใช่เพราะเวลาปิดพัดลมที่บ้านลำโพงดังปุด้วยล่ะ(ตอนเปิดด้วย) ไม่รู้มันเกี่ยวกันไหมครับ

OverclockZone Member measan's Avatar

ที่คุณnooi บอกหมายถึง กราวด์ในสายสัญญาณนะครับ สายสัญญาณมี 2 เส้น ซ้ายกับขวา ใน1 เส้น จะมีสายไฟอีก 2 เส้น คือสัญญาณกับกราวด์ รวมแล้วเราจะมีกราวด์ 2 เส้น นึกออกรึปล่าวครับ คือกราวด์ของซ้าย และกราวด์ขวา ลองเอาออกซักเส้นนึงนะครับ แบบนี้รึปล่าวครับคุณ nooi

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by measan View Post
    ที่คุณnooi บอกหมายถึง กราวด์ในสายสัญญาณนะครับ สายสัญญาณมี 2 เส้น ซ้ายกับขวา ใน1 เส้น จะมีสายไฟอีก 2 เส้น คือสัญญาณกับกราวด์ รวมแล้วเราจะมีกราวด์ 2 เส้น นึกออกรึปล่าวครับ คือกราวด์ของซ้าย และกราวด์ขวา ลองเอาออกซักเส้นนึงนะครับ แบบนี้รึปล่าวครับคุณ nooi
    ใช่แล้วครับ บางครั้งกราวด์มันนำสัญญาณรบกวนจากเครื่องหนึ่งวิ่งตามสายสัญญาณวนเข้า L แล้ววนกลับออก R ก็มี, บางครั้งก็มาจากแท่นเครื่องที่ตั้งซ้อนกันก็มี มีหลายสาเหตุครับ จากนั้นภาคขยายก็นำเอาสัญญาณรบกวนนั้นมาขยายร่วมกับสัญญาณเสียงอีกที จึงปรากฏเสียงดังอึ่งเบาๆให้ได้ยิน

บางเครื่องต่อสายดินอาการบรรเทาครับ ต้องค่อยๆแก้ปัญหาครับ
    Last edited by nooi; 6 Jun 2008 at 14:36:58.

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ขอบคุณครับ ทำกราวน์เนี่ย เอาแค่ไม่ให้เคสมันดูดเรา แค่นี้พอไหมครับ ผมว่าน่าจะใช่เพราะเวลาปิดพัดลมที่บ้านลำโพงดังปุด้วยล่ะ(ตอนเปิดด้วย) ไม่รู้มันเกี่ยวกันไหมครับ
    ตอนปิดพัดลมนั้นไฟกระชากจากสวิตช์พัดลมเสียงจึงดังปุครับ
    คงไม่ต้องถึงกับต้องหาเครื่องกรองไฟ (Line conditioner) มาต่อกระมังครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

เรื่องทำกราวน์ แบบที่ท่านnooiว่าไว้ก็เป็นไปได้ครับ และเรื่องภาคจ่ายไฟก็เป็นไปได้อีกเหมือนกัน พวก microlab x... นี่เคยพบว่า C ที่ภาคจ่ายไฟ ตัวเล็ก และคุณภาพไม่ค่อยดี เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเลยครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by nooi View Post
    น่าจะเกิดจากกราวด์ลูปออสซิเลต ลอง lift กราวด์จากสายสัญญาณดูสักข้างนึงทิ้งดูสิครับ อาจจะดีขึ้น
    แปลว่า ควรเปลี่ยนสาย อิอิ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    แปลว่า ควรเปลี่ยนสาย อิอิ
    ไม่แน่หรอกครับท่าน Aero
    สำหรับกราวด์ลูปออสซิเลตขึ้นกับการออกแบบวงจรภาคขยาย, การกราวด์หม้อแปลงกับตัวถังเครื่อง, การจัดวางเครื่อง ฯลฯ ยิ่งเครื่อง PA ยิ่งแก้ยากเนื่องจากเครื่องประกอบลงแท่นมาตราฐาน 19" และยึดลงแร็ค 19" เช่นกัน ตัวแร็คจึงเป็นเสมือนตัวนำกราวด์ชั้นเยี่ยม ผมก็เลยลอง Lift กราวด์ทั้งซ้ายขวา ตามคู่มือของอีควอไลเซอร์ ปรากฏว่าอาการดีขึ้นครับ

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ดันๆ อยากรู้ด้วยคน ผมก็มีอาการเหมือนจขกท. microlab x2+ sb live 5.1 0100 ครับ เปลี่ยนสายสัญญาณเป็นของอมรแล้ว(เส้นละ60 ดูดีกว่าของเดิมเหมือนกัน หนา แจ๊คทอง กำลังจะเปลี่ยนสายลำโพง)เสียงจี่ๆ มาเป็นพักๆ
    บางทีอาจดังจี่ๆจากซาวด์การ์ดนี่แหล่ะ อย่าไว้ใจนัก ลองหาหูฟังถูกๆสักอันมาต่อจากการ์ดแล้วฟังดูอย่างมีสมาธิ การ์ดบางตัวจี่ๆเป็นช่วงๆก็มีครับ

Bookmarks

Bookmarks