overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: โปรเจ็กจบ

OverclockZone Member overclock's Avatar

Thumbs down โปรเจ็กจบ

ผมกำลังจะทำ วิจัย(project) เกี่ยวกับระบบระบายความร้อนด้วนน้ำในคอมพิวเตอร์ เพื่อนๆคิดว่าเป็นไงบ้างครับ ใครมีอะไรแนะนำบอกนะครับ ต้องการทำแนะนำที่สุด ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

คุณเรียนอะไรหละครับ

ถ้าเรียน วิดวะ วิดยา ผมว่ามันธรรมดาไป

มันไม่ได้ใช้การประยุกต์อะไรมากมายอ่ะ

ไม่งั้นก็ลองคุยกับ อ.โปเจคคุณดูดิครับ เผื่อเค้าจะมีแนวๆก็ได้

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เรื่ืองแบบนี้ต้องไปถามอ.ครับว่าจะรับมั้ย รีบไปเลยยิ่งดีเดี๋ยวไม่ผ่านขึ้นมานั่งคิดใหม่หัวแตก

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ผมว่าปรุงแต่งอะไรเข้าไปอีกนิดน่าจะได้นะครับ เพาะ ระบายความร้อนด้วยน้ำ สมัยนี้มันธรรมดาครับ
    ลองเอาเปนน้ำยาที่ใส่ในน้ำช่วยลดความร้อนสิครับ แบบหม้อน้ำรถอ่ะครับ ^^ (คิดเล่นๆครับ)

OverclockZone Member puknate's Avatar

ทำโปรเจคมันต้องมีคำนวณที่แน่นอนนี่แล้วจะวัดปริมาตรของอุปกรณ์ต่างๆยังไงถึงจะมาเข้าสูตรได้ค่าที่แน่นอนและก็ถูกต้องแล้วถ้าคุณเอาค่าประมาณมาคำนวณกรรมการการสอบเค้าก็ต้องถามคุณแน่ว่าคุณวัดปริมาตรต่างๆยังไงแล้วเป็นค่าที่แน่นอนแค่ไหนซึ่งลองคิดๆดูแล้วก็พอทำได้นะครับแต่ต้องใช้ความอดทนปริมาตรน้ำก็วัดง่ายม่ายยากแต่พื้นที่ต่างๆเพื่อจะทราบอัตราการไหลน่ะสิคุณจะวัดยังไงเช่น Q=AxV Vคุณจะวัดยังไงอ่ะเอาเฮดน้ำมาคิดหรอแล้วถ้าถ้าคุณรู้กำลังของปั๊มก็อาจจะคำนวณออกมาได้อ่ะแล้วถ้าเกิดดัดแปลงอะไรเข้าไปความเร็วก็จะลดลงน๊าเพราะฟิกชั่นต่างๆเพิ่มขึ้น ส่วนAพื้นที่วัดไม่ยากแน่นอนแค่วัดเส้นผ่านศูนย์กลางของท่อก็คำนวณได้และอิอิ ลองคิดดูน๊าถ้าจะทำก็ไม่ช่เรื่องยากเท่าไหร่ถ้าจะทำจิงๆก็พอช่วยได้ก็โพสถามๆไว้ล่ะกันหรือไม่ก็ถามคุณ ZoLKoRn ก็ได้น๊าเค้าจบมากับสาขาที่เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้อ่ะผมก็ด้วย^^แค่กำลังเรียนอยู่

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมละเศร้า ถ้าเจอโปรเจคละ ตาย***แน่ๆ

OverclockZone Member puknate's Avatar

อิอิโปรเจคแค่นึกชื่อก็สยอง เจองานช้างถึงพริกถึงขิงเผลอๆถึงเลือดถึงเนื้อ

OverclockZone Member top41's Avatar

มาโชว์ด้วยน้า สนใจ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ของผมก็ไม่ต่อยดีเลย
    ที่เสนอไปไม่รู้จะผ่านอะเป่า

OverclockZone Member amed's Avatar

ผ่านแล้วครับ รอขึ้นทะเบียนบันฑิต โครตโล่งเลย

OverclockZone Member eit's Avatar

ผ่านมาแล้วเหมือนกัน อิอิ จบแล้วครับ อิอิ

OverclockZone Member m-1's Avatar

น่าจะเพิ่มกึ๋นอีกหน่อย เช่น ใช้ MICROPROCESSOR ควบคุม (ควบคุมอุณหภูมิแบบอัตโนมัติ)

missionman
    Guest

Quote Originally Posted by m-1 View Post
    น่าจะเพิ่มกึ๋นอีกหน่อย เช่น ใช้ MICROPROCESSOR ควบคุม (ควบคุมอุณหภูมิแบบอัตโนมัติ)

ผมว่ามันใช้ต้นทุนสูงเกินไปครับที่จะใช้ Microprocessor มาควบคุม

คิดอ้ะได้ครับ แต่ดูต้นทุนการผลิตด้วยครับ เวลาขายจริงตัวระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์ราคาเป็นหมื่น ใครจะซื้อคุณครับ

ก็ทำโปรเจคเป็นในเชิงศึกษาสิครับไม่ต้องหวังถึงขนาดทำขายหรอกครับเพราะคงไม่มีใครเวลาใช้คอมต้องมานั่งจ้องวัดอุณหภูมิละเอียดยิบสู้เอาเวลาที่นั่งจ้องไปกินเหล้าหาสาวจีบไม่ดีกว่าหรอเวลาทำโปรเจคนี่เพื่อหวังจบครับไม่ใช่หวังขายถ้าจะขายต้องทำอะไรอีกมากมายไม่ใช่แค่นี้แน่ๆ

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

Talking

Quote Originally Posted by amed View Post
    ผ่านแล้วครับ รอขึ้นทะเบียนบันฑิต โครตโล่งเลย
    ผมก็เคยสัมผัสความรู้สึกแบบนี้มาก่อน

เหมือนยกโคตรภูเขาออกจากอก
    รู้จักนิยามใหม่ของคำว่า "โล่ง"

OverclockZone Member konicabook's Avatar

กลัวเหมือนกันแหละ โปรเจคจบ ตัวตัดสิน ว่าจะอยู่หรือไปเลยนะนี่

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

แค่ชื่อโปรเจ็คก็หนาวแล้ว มีหวังในห้องสอบ
    โดนอาจารย์ยิงใส้แตกแน่ๆ หุหุ

OverclockZone Member amed's Avatar

ตกลงว่า Member ในนี้ความรู้สูงๆกันจัง แล้วจบมาทางไหนกันบ้างละ่
    ผมเพ่ิงจบเครื่ิองกลมาครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by missionman View Post
    ผมว่ามันใช้ต้นทุนสูงเกินไปครับที่จะใช้ Microprocessor มาควบคุม

คิดอ้ะได้ครับ แต่ดูต้นทุนการผลิตด้วยครับ เวลาขายจริงตัวระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์ราคาเป็นหมื่น ใครจะซื้อคุณครับ
    เข้าใจคำว่าปริญญานิพนธ์ขนาดไหนครับ คุยกันเรื่องนี้ครับ เจ้าของเค้าไม่ได้ถามว่าจะผลิตอะไรขายดี อธิบายให้ก็ได้ มีงานวิจัย , งานทำต้นแบบแล้วก็พัฒนามาเป็นรุ่น ๆ ไป เช่นรุ่นพี่ทำไว้รุ่นน้องเอามาทำต่อ อันนี้ก็แล้วแต่อาจารย์ครับ หรืองานทำทีเดียวไม่มีการพัฒนา แล้วงานเค้าแบ่งกันทำเป็นกลุ่ม วัตถุประสงค์มีอยู่ในตัว เพราะไม่เข้าท่าอาจารย์เค้าไม่ให้ทำหรอกครับ บางที่มหาลัยออกทุนให้(ถ้าขอและเข้่าท่าเข้าทาง) ไอ้ที่จะทำเป็น MASS ราคาหาซื้อได้ พวกนี่มันทางโรงงานห้างร้านทำผลิตมาขายครับ อ้อ MICROPROCESSOR มันไม่กี่ตังค์หรอกครับ เช่น ETT บอร์ดน่ะ (ตอนนี้ไม่รู้ ETT บอร์ดพัฒนาไปถึงไหนแล้ว)

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Hardware microcontroller ไม่ยากหรอกครับ

ขอแค่เขียน Software ดีๆให้มัน Work อันนี้ยากหน่อย

ถ้าคิดจะไปซื้อ ผมว่าทำเองดีกว่าถ้ามีพื้นฐาน Electronic และ Digital พอควร

ไม่ต้องกัด ปริ้นก็ได้ ผมทำแค่วายสายเองก็ Work ครับ

ต้นทุนผมทำไม่เกินพันบาทครับ

ที่แนะนำให้ทำเองคนที่ทำอยู่คงรู้กันว่าราคามันต่างกันครึ่งๆเลย

ลองดูก็ได้ครับสนุกๆ

เวบอาจารย์ผมครับลองดูเล่นๆก็ได้ครับ

http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/

http://www.kmitl.ac.th/~ktbencha/

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks