overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: กล่องสูญยากาศ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default กล่องสูญยากาศ

สูญ์ยากาศ นี้คือ ไปหาซื้อเป็นกล่องเสื้อผ้า ที่ตามพวกตลาดนัด พลาสติกใส ก็ได้ใช้ไหมแบบเดียวกันป่าว ที่มีฝาปิดสนิทข้างบน 2ข้าง แล้วเอากล้องกับ ซิลิกาเจล ไว้ใส่กันชื้น ก็ทำได้เหมือนกันใช่ไหม ?

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

กล่องถนอมอาหารอ่ะ แต่หาไซด์ที่ใหญ่หน่อยนะครับ ผมซื้อม 200- ซิลาก้าเจลอีก 2 ห่อ แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้วครับ กันมด กันฝุ่น กันชื้อ ครับ คิคิค รักษามันดี ๆ ล่ะ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ว่าจะไปหากล่องใส่ผ้าที่มันขนาดใหญ่กว่าตัวกล้อง และใส่อุปกรณ์ เช่นเลนส์ได้หน่อย ปิดฝาสนิท หน่ะคับ แล้วใส่ซิลิกาเจล ลงไป น่าจะโอใช่มั๊ยคับ ที่ทำแบบนี้เพราะห้องที่หอ ฝุ่นชอบเข้า วันๆนึงกวาด 2รอบ กลัวฝุ่นเข้ากล้อง (แต่ปกติก็เก็บกล้องในกระเป๋ากล่องมิดชิด)

แล้วไปอ่านๆมาว่า เก็บในประเป๋ากล้องก็ไม่ดีอีกหรอคับ เพราะมันเย็น มันชื้น งง ?

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

เก็บในกระเป๋ากล้องก็ชื้นอยู่ดีนะฝน

อ๋ออออ ซื้อกล่องแล้ว อย่าลืมซื้อตัววัดความชื้นด้วยนะ...

เด๋วความชื้นต่ำไปจะเป็นการอบแห้งกล้องซะก่อน 555+

ความชื้นที่พอเหมาะอยู่ที่30-40%(มั้ง)

OverclockZone Member OT's Avatar

ผมก็ทำตามกระทู้ในพันทิพคับ
    1. กล่อง
    ใช้กล่องถนอมอาหารก็ได้ครับ ราคาตามขนาดครับ
    เลือกที่มียางซีลขอบ จะกันอากาศเข้าได้ระดับนึงครับ
    แนะนำของ Super Lock ถูกหน่อย หรือ Lock and Lock แพงหน่อย

2. เครื่องวัดความชื้น (Hygrometer)
    ไว้คอยดูความชื้น ให้อยู่ราวๆ 40% ครับ บวกลบ 10 ได้ครับ ไม่ต้องซีเรียสมากครับ

3. ซิลิก้าเจล (Silica Gel)
    ไว้ดูดความชื้นครับ ก็ใส่ให้พอดีไม่มากน้อยเกินไปครับ พอหมดสภาพก็เปลี่ยนครับ
    แบบที่ผมใช้เวลาหมดสภาพจะเปลี่ยนจากสีน้ำเงินเป็นสีชมพูใสๆครับ

ของผมตอนนี้
    ใช้กล่อง Super Lock ราคา 200 บาท
    ขนาดก็พอใส่ 400D+BG-E3, 18-55is, 70-200f4Lis, 580EXII

ซิลิก้าเจลจากศึกษาภัณฑ์ 500g ราคา 100 บาท
    กับถุงซิป 35 บาท ได้มาประมาณ 100 ถุงได้ครับ

Hygrometer จากอมรครับ ตัวละ 150 ครับ
    ผมซื้อมาสองตัว ว่าจะเพิ่มกล่องอีกใบนึงครับ

สรุปหมดไป 200 + 135 + 300 ประมาณนี้ครับ
    ใช้มา 4 เดือนละคับ ซิลิก้าเจลยังเหลือเพียบเลยอ่า
    (ใส่ครั้งละ 2 ถุงซิปครับ อยู่ได้ประมาณ 10 วัน)

Quote Originally Posted by OT View Post
    ผมก็ทำตามกระทู้ในพันทิพคับ
    1. กล่อง
    ใช้กล่องถนอมอาหารก็ได้ครับ ราคาตามขนาดครับ
    เลือกที่มียางซีลขอบ จะกันอากาศเข้าได้ระดับนึงครับ
    แนะนำของ Super Lock ถูกหน่อย หรือ Lock and Lock แพงหน่อย

2. เครื่องวัดความชื้น (Hygrometer)
    ไว้คอยดูความชื้น ให้อยู่ราวๆ 40% ครับ บวกลบ 10 ได้ครับ ไม่ต้องซีเรียสมากครับ

3. ซิลิก้าเจล (Silica Gel)
    ไว้ดูดความชื้นครับ ก็ใส่ให้พอดีไม่มากน้อยเกินไปครับ พอหมดสภาพก็เปลี่ยนครับ
    แบบที่ผมใช้เวลาหมดสภาพจะเปลี่ยนจากสีน้ำเงินเป็นสีชมพูใสๆครับ

ของผมตอนนี้
    ใช้กล่อง Super Lock ราคา 200 บาท
    ขนาดก็พอใส่ 400D+BG-E3, 18-55is, 70-200f4Lis, 580EXII

ซิลิก้าเจลจากศึกษาภัณฑ์ 500g ราคา 100 บาท
    กับถุงซิป 35 บาท ได้มาประมาณ 100 ถุงได้ครับ

Hygrometer จากอมรครับ ตัวละ 150 ครับ
    ผมซื้อมาสองตัว ว่าจะเพิ่มกล่องอีกใบนึงครับ

สรุปหมดไป 200 + 135 + 300 ประมาณนี้ครับ
    ใช้มา 4 เดือนละคับ ซิลิก้าเจลยังเหลือเพียบเลยอ่า
    (ใส่ครั้งละ 2 ถุงซิปครับ อยู่ได้ประมาณ 10 วัน)
    ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้ไหมคับ อยากเห็นว่าของท่านเป็นยังไง ^^"

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้ไหมคับ อยากเห็นว่าของท่านเป็นยังไง ^^"
    ได้ๆ ไว้กลับบ้านก่อนนะ อิอิ

รูปมายังหว่า

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ของผมเก็บตู้เสื้อผ้า ที่เป็นชั้นๆน่ะ แล้วก็เอาที่ดูดความชื้น(Silica gel)ยัดไว้ชั้นละ 4 ซอง ตามมุมชั้นวาง

เอาฟองน้ำบุๆด้านหลังหน่อย กับ Meter วัดไฮโดร บ้านหม้อ เลนส์ทุกตัวอยู่ในกระเป๋าเลนส์ ชิ้นๆไปเลย

เพราะมันมีมากมายเหลือเกิน จึงเก็บแบบนี้ ฝุ่นมะมี ไรไม่จับ ราไม่ขึ้น - -" เห็นราคาตู้รักษาระดับแล้วก็.... นะเกินไป

Teleplus,Flash,Body ต่างๆนาๆก็อยู่ในนั้นหมด ฮ่าๆๆ

อ่า โทดทีมาช้า

อันนี้ตัว Hygromter 150 บาท

อันนี้ซิลิก้าเจล แบ่งใส่ถุงซิปละ แบบยังไม่ได้ใช้

พอใช้จนเสื่อมก็จะประมาณนี้

นี่กล่องที่บอกครับ ใส่ได้ตามที่บอก
    EOS 400D + BG-E3
    EF 70-200mm f/4.0 L IS USM แต่เอา Hood กับถุงใส่เลนส์ออก
    EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS พร้อม Hood
    580EX II แต่เอาซองกันกระแทกออก

ตอนนี้ใส่ของเพิ่มครับ เมื่อก่อนเอา Flash ไว้ข้างนอก
    ตอนนี้ใส่ Silica Gel ประมาณ 3 ซอง อยู่ได้ 10 วันครับ
    Last edited by OT; 7 Jun 2008 at 17:19:37.

โอวว ต้องไปหาซื้อมาม่างและ
    ตัว Hygromter อย่างกะวัดรอบรถยนต์เลย อิอิ

Bookmarks

Bookmarks