Announcement

Collapse
No announcement yet.

บทความวิเคาะห์ FORSA 8800GT 512MB/256Bit ยอดฮิตในปัจุบัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บทความวิเคาะห์ FORSA 8800GT 512MB/256Bit ยอดฮิตในปัจุบัน

เท่าที่ผมได้ติดตามความคิดเห็นหรือหัวข้อต่างๆ ที่เกี่ยวกับ VGA Forsa 8800GT ใน Webboard แห่งนี้ ไม่ว่าจะเป็นในห้องของ IT Market หรือ Graphics & VGA Zone ก็ตาม ซึ่งได้รับความสนใจให้กับทุกๆ ท่านเป็นอย่างมาก และคงจะมีข้อสงสัยกันไป ตามๆกัน ว่าทำไม ราคามันถึงได้ออกมาเป็นเยี่ยงนี้ มันจะดีหรือป่าว เป็นของ Low Grade หรือป่าว

จนกระทั่ง ผมเองได้มีเวลาติดต่อขอซื้อเจ้า Forsa 8800GT ตัวนี้จาก Member ท่านหนึ่ง ที่ได้ประกาศขาย ในห้อง IT Market ซึ่งขอบอกไว้ก่อนเลยว่า ตัวผมเองนั้นชอบ ATI มากกว่า แต่ก็เอาเหอะ ในใจคิดซะว่า ราคาค่าตัวมันถูกผิดปกติแบบนี้ มันจะดีจะร้ายยังไงบ้าง ก็ลองมันดูซักตั้ง...

และเมื่อได้เจ้า Forsa ตัวนี้มาอยู่ใน อ้อมกอดแล้วก็ไม่รอช้า จับมันถอดให้หมด ถอดมาดูให้หมดเปลือกไปเลย ให้มันรู้กันไปเลย ว่าราคาขนาดนี้ มันจะแตกต่างกับ 8800GT จากยี่ห้อทั่วๆไป อย่างไรบ้าง ต่อไปนี้ผมจะแยกออกเป็นข้อๆ กันไปเลยนะครับ

1. เจ้า Forsa ตัวนี้ เป็นยี่ห้อจาก Hongkong นะครับ ประเภทเดียวกับ Sapphire นั้นละ ที่เป็น Poduct ของ Hongkong เค้า โดย Forsa ตัวนี้นั้น ทาง บ.Assys ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทย ไม่ใช่ Advice นะครับ ที่เป็นคนนำเข้า เพียงแต่ Advice นั้น เป็นตัวแทนจำหน่ายขายปลีกให้ Assys อีกที

2. เรื่อง PCB นั้น Forsa ตัวนี้ไม่ใช่ Reference Board ที่ทาง nVidia ได้ออกแบบมาให้ใช้กับ Geforce 8800GT นะครับ แต่เป็น PCB ที่ Forsa ได้ซื้อแล้วนำมาผลิต หรือจ้างโรงงานผลิตอีกที โดย PCB และ Layout Board ตัวนี้นั้น ไม่ได้มีแค่ Forsa ยี่ห้อเดียวนะครับ เท่าที่ผมเคยเห็นนั้นจะมียี่ห้อ Chaintech และ Muskin สุดยอด Memory แบนด์ดังของ America ที่ได้เปิดตัวทำ Graphics Card กับเค้าด้วย ส่วน Forsa ที่ผมได้เป็นเจ้าของนั้น เป็นรุ่นที่มี Port HDMI ติดมาด้วยเลย โดยจะตัด DVI ทิ้งไป แล้วใส่ Port HDMI มาแทน และเท่าที่ผมทราบนั้น ราคาเจ้า Port DVI ที่นำมาประกอบนั้น จะมีราคาต่อตัว แพงกว่า Port HDMI เพียวๆ ซะอีก ซึ่งดูจากงานแล้วทำได้ดีในระดับหนึ่งครับ องค์ประกอบครบถ้วน SMD Component ทุกตัว มองๆ ดูแล้ว ถือว่าไม่น่าเกลียดครับ โดยตัว Cap หรือ C นั้นจะเป็นแบบ กระป๋อง Solid Polymer เพียวๆ ตามกระแสยอดฮิต ของดีต้องเป็นโลหะ ส่วน GPU และ Memory นั้นก็เป็นเหมือนกันกับ 8800GT ทั่วๆ ไป โดยใช้รหัส GPU ว่า G92-A2 และ Memory ใช้แบบ DDR3 โดยมีความเร็วที่ 1.0ns หรือเทียบได้ประมาณ DDR 2000MHz ครับ

3.มาดูในส่วนของภาึคจ่ายไฟของการ์ดตัวนี้กันบ้างนะครับ
    เจ้า Forsa 8800GT ตัวนี้นั้นไม่ได้เป็นไปตามของ nVidia Reference ดังนั้นภาคจ่ายไฟก็คงไม่เหมือนกันแน่นอน โดยที่ภาคจ่ายไฟของ Forsa นั้นจะเป็นแบบ 3 เฟส ซึ่งจะแตกต่างจากตัว Reference ที่มีเพียง 2 เฟส เท่านั้น ซึ่งจะดีแตกต่่างกันเัพียงใด ก็คงตัดสินกันเองนะครับ ว่า 2 กับ 3 อะไรจะดีกว่ากัน และในส่วนของการวาง SMD Component ต่างๆ ในส่วนตรงนี้ก็ทำได้ดี มีระเบียบดีครับ จะมีก็แค่ Diode บางตัวนั้นเกรดจะธรรมดาเกินไป เหมือนพวกที่ใส่ตามวิทยุแถวๆ บ้านนอกกันเลย และในส่วนของ Capa นั้น เป็นแบบ Solid Polymer ทั้งหมด โดยที่ใช้ Capa ของ Sanyo Electronic ซึ่งเป็นเกรดค่อยข้างดีเลยทีเดียวครับ

4.ในส่วนของภาคจ่ายไฟเลี้ยงให้กับ GPU นั้น VRM IC Reguration จะใช้ตัว Controller ควบคุมจาก STmicro Electronice เบอร์ L6713A ที่นิยมใส่กับหลายๆ การ์ด ไม่ว่าจะเ็ป็น 8800GT บางยี่ห้อหรือ 9600GT แต่จะไม่เหมือนกับการ์ด 8800GT แม่แบบจากทาง nVidia ที่ใช้ Primarion PX3544 เป็น VRM ซึ่งเป็นตัวเดียวทั้งหมดในตระกูล แม่แบบ PCB ของ 8800 ทั้งหมด และสำหรับการเพิ่ม Vgpu นั้นผมได้นำ Diagram มาฝากไว้ด้วยครับเพื่อสำหรับขา overclock โดยเฉพาะ โดยการโม นั้นผมบอกได้เลยว่า เหมือนกับการ์ด Asus 8800GT ตัวที่เป็นซิงค์กลมสีทอง โดย Asus 8800GT รุ่น นั้นจะใช้ VRM IC จาก STmicro เบอร์นี้เช่นกันครับ

5.ในส่วน IC ที่เป็นตัว Controller ควบคุมภาคจ่ายไฟให้กับ Memory นั้น Forsa 8800GT ตัวนี้ นั้น จะใช้ IC ของ Richtek เบอร์ 9259 ซึ่งพบได้ตามการ์ดทั่วๆ ไปและหาได้ไม่ยากครับ และสำหรับการ เพิ่มไฟ Vmem นั้น จะใช้ Pin 4 ไปยัง GND หรือ เชื่อมต่อระหว่าง Pin 4 ไปยัง Pin 7 ครับ และค่าไฟที่วัดได้ในการจ่ายไฟเลี้ยงให้กับ Memory นั้น จะเป็น 2.0V ตาม มาตราฐานของ Memory แบบ DDR3 ทั่วไป อีกเช่นเคย ครับ

6.มาดูในส่วนนี้กันบ้างครับ ที่ทุกท่านได้เห็นจะมี IC อยู่สองตัว ที่อยู่ใกล้ๆ GPU นั้น ตัวแรกที่เราเห็นกันจะเป็น IC ที่โดยป้ายสีฟ้าๆ นั้นละครับคือ Bios ของ VGA ตัวนี้นี่เองครับ โดยใช้ Bios แบบเพียงตัวเดียว เหมือนกับ บอร์ด Reference ทั่วไปของ 8800GT แต่เท่าที่ทราบมา มีบางยี่ห้อนะครับที่ใช้ Bios แบบ Dual Bios ส่วน IC Bios นั้นจะใช้ยี่ห้อ ATMEL ที่มีขนาด 512KB

ส่วน IC อีก 1 ตัว ที่ถัดไปนั้น จะเป็น IC ที่ใช้ควบคุมการทำงานของพัดลมสำหรับตัวการ์ดใบนี้ และการ์ด Geforce ทุกตัวที่สามารถปรับความเร็วรอบของพัดลมได้ ไม่ว่าจะผันเปลี่ยนตามอุณภูมิ หรือ ให้ User ปรับความเร็วรอบด้วยตัวเองนั้น จะใช้ IC ของ Analog Device ตัวนี้ทั้งนั้น ดังนั้นการ์ด VGA ของท่้านใดที่พัดลม มีอาการไม่ปกติ หมุนบ้างไม่หมุนบ้าง IC ตัวนี้ละเป็นตัวการใหญ่เลยละครับ ถ้าไม่นับว่าตัวพัดลมมันเสียซะเอง และการเลือกซื้อการ์ด VGA ที่ให้ User สามารถบังคับปรับเร่งรอบพัดลมเองได้นั้น ไม่ต้องมอง IC ตัวนี้เพียงอย่างเดียวก็ได้ครับ มองง่ายๆ เลย ว่า สายที่ต่อออกมาจากพัดลม นั้น จะมี 4 เส้น หรือป่าว ถ้ามี 4 เส้นละก็ ตัวนั้นปรับรอบได้ แน่นอนครับ

7.ในการรับชมภาพยนต์นั้น ในยุคนี้ คงหนีไม่พ้น ภาพยนต์แบบ High Definition หรือพูดง่ายๆ ว่า ยุคนี้ต้องเป็นยุคแห่ง High Definition ส่วนภาพยนต์ในแบบของ High Definition นั้น ก็มีหลายแบบ หลาย Format ด้วยกัน แต่ที่เน้นหลักๆ นั้น คงจะเป็น Technology ภาพยนต์ที่เก็บไว้ใน Blu-Ray ซึ่งในการรับชมนั้น ภาพยนต์แบบ Blu-Ray บางแบบนั้นได้ใส่รหัสป้องกันเอาไว้ หรือในแง่ของการหลอกขาย Technology หรือที่เราเรียกกันง่ายๆ ว่า HDCP

หลายๆ ท่านคงจะเคยได้ยินคำว่า HDCP กันบ้าง ไอ้ตัว HDCP นั้นมันก็คือมาตรา ที่พวกฝรั่งมันคิดขึ้นมา เพื่อไว้ป้องกัน เครื่องใด Hardware ตัวใดที่ไม่มี ตัวถอดรหัส HDCP นั้นก็จะไม่สามารถรับชมภาพจากภาพยนค์ แผ่นนั้นได้เต็มรูปแบบ โดยมาตราฐาน HDCP นั้น ตัวถอดรหัสจะถูกติดตั้งให้การ์ดแสดงผล ทุกตัวที่ Support หรือตัวที่ทางผู้ผลิตรายนั้นจะติดตั้งใ้ห้ โดยที่ตัวถอดรหัสนั้นจะใช้ IC ตัวหนึ่งที่ส่วนมากเราจะเห็นกันที่เป็น IC ตามรูปข้างล่าง AT88SC

ส่วนพระเอกของเรานั้น ไม่ได้มี IC ตัวถอดรหัสตัวนี้ ไม่ใช่ว่าทางผู้ผลิตไม่ได้ใส่ IC ลงไปนะครับ แต่ PCB ตัวนี้ถูกทำแบบไม่ได้ Support มาตราฐาน HDCP กันเลย แบบนี้ไม่ต้องกังวล อะไรนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนั้น เจ้า HDCP นั้น ไม่ได้มีความสำคัญอะไรเลย Format หนังหลายๆ เรื่อง ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องมาจาก Blu-Ray เพียงอย่างเดียว โดยมีภาำพยนต์ High Definition แบบอื่นๆ อีกเยอะ ไม่ว่าจะเป็นแบบ .mkv ที่เป็นที่นิยมกันมากในปัจจุบัน โดยที่ไม่ต้องมี มาตราฐาน HDCP มากั๊ก ให้เปลืองเงินอีกด้วย ในส่วนตรงนี้ผมคิดว่า ไม่ได้เป็นส่วนสำคัญใดๆ เลย เพราะจุดเด่นจริงๆ แล้ว การ์ดตัวนี้ ทุกๆ ท่าน คงเอามาใส่สำหรับเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ ซะมากกว่า ดีซะอีกด้วย ที่ไม่มีไอ้ IC ที่ว่า การ์ดจะได้มีราคาที่ถูกลง

8.เท่าที่ดูทุกๆ อย่างแล้ว การ์ดตัวนี้ เป็นการ์ดที่น่าเล่นมากตัวหนึ่งโดยมีราคาเป็นตัวจูงใจ แต่สิ่งที่คิดว่าเป็นสิ่งที่หน้าผิดหวังของการ์ดตัวนี้ก็คือ Cooling ที่การ์ดใบนี้ ใส่มานั้น ค่อยข้างที่จะ ธรรมดาเกินไป การผลิต Cooling ของการ์ดตัวนี้ งานที่ออกมาทำได้หยาบเอามากเลย เก็บงานไม่เรียบร้อย โดย Cooling ทั้งตัว จะเป็น อลูมิเนียม แผ่นค่อยข้างที่จะหนาไปหน่อยจะเก็บงานไม่เรียบร้่อยอีกด้วย โดยทางหน้าสัมผัสนั้นจะใช้ ทองแดงแผ่น เป็นหน้าสัมผัสเพื่อรับความร้อนของ GPU ในส่วนนี้ละครับเป็นส่วนที่ลดต้นทุนได้เป็นอย่างมาก ไม่ต้องแปลกใจเลย ว่าทำไม การ์ดตัวนี้ถึงราคาได้ถูกกว่า การ์ดทั่วๆไป แต่การใช้งานนั้นไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดนะครับ ก็ยังสามารถใช้งานได้ปกติดี เรื่องความร้อนนั้น ผมจะได้ทดสอบให้ชมกันตอน ต่อไป

อีกส่วนหนึ่งนั้นที่ที่ผมจะติ เป็นในส่วนของการระบายความร้อนให้กับ MOSFET ของภาคจ่ายไฟให้ตัวการ์ดรุ่นนี้ Cooling ที่ใช้ในการระบายนั้นเป็นเพียบ อลูมิเนียม ฟินหนาๆ ธรรมดา และไม่เพียงเท่านี้ การติดตั้งนั้นก็ใช้แค่เพียวกาวสองหน้าแบบบางๆ ในการยึดติดตัว Sink กับตัว MOSFET ไม่ได้มีการยึดน๊อต หรือ เป็น Pins ยึด ดูๆ แล้ว ผิดหวังเล็กน้อยครับ

สำหรับการทดสอบนั้น

จะใช้ System ในการทดสอบดั่งต่อไปนี้ครับ

-Intel Core 2 Extreme QX6800 2.93GHz
    -Gigabyte G31M-S2L
    -2GB DDR2 @800MHz 4-4-4-12
    -Forsa 8800GT 600/1800
    -Delux 420W

3DMark 06
    Default Core and Mem

3DMark 06
    Overclock 730/2000
    Last edited by W|J79er; 7 Jun 2008, 01:38:18.

รอดูครับท่าน

Comment

โอว review มาแล้ว

Comment

ผมใช้อยู่ครับ ดีดี เอาอีกๆ แรงได้ใจ เสียงไม่รบกวน

Comment

สวย แรง ถูก น่าจับจอง อิ..อิ

Comment

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลคับผม ^^ + นั่งรอชมรอดูรีวิวต่อไป

Comment

กระทู้มีสาระแบบนี้ ขออนุญาติตรึงนะครับ ท่านจิ๊บ

Comment

รอภาคต่อครับ

Comment

หลอกให้ อยากแล้วก็จากไป

Comment

ปูเสื่อรอชม

Comment

ลงรายละเอียดลึกแบบเทพ

ขอบคุณมากครับ นานๆจะได้เปิดหูเปิดตาซะที

Comment

เดี๋ยวได้ดูการ Mod ไฟ ละ หุหุหุ

Comment

ติดดาวไปเลย กระทู้ดีครับ

Comment

ดีครับ การ์ดยอดนิยมช่วงนี้ ผมสนับสนุน

Comment

มาแล้ว full review เยี่ยมเลย

หวังว่า ตัวแทนจำหน่ายจะเอาของมาพอขายนะครับ Demand พุ่งกระฉูดเลยช่วงนี้
                              ส่วนผม เอามาเป็นตัวที่ 3 แล้ว.... สุดท้ายหมดเงินหมื่นอยู่ดี....
                              ลองมา 3 ตัว ลากได้มากน้อยต่างกันนิดหน่อยครับ แสดงว่า ลากกันกระจายอยู่ดี

เป็นทางเลือกที่น่าสนใจในราคาจับต้องได้จริงๆ

Comment

Working...
                              X