UPS ยี่ห้ออะไร หาซื้อแบ็ตเปลี่ยนได้ง่าย และราคาถูก บ้างครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: UPS ยี่ห้ออะไร หาซื้อแบ็ตเปลี่ยนได้ง่าย และราคาถูก บ้างครับ

OverclockZone Member 666's Avatar

Default UPS ยี่ห้ออะไร หาซื้อแบ็ตเปลี่ยนได้ง่าย และราคาถูก บ้างครับ

ขอเป็นตัว 500 วัตต์ ขึ้นไป เน้นว่าหาซื้อแบ็ตเปลี่ยนได้ง่าย ราคาถูก ของเทียบมีเยอะครับ

มีที่มองๆ ไว้ คือ

APC "BR800I" Back-UPS RS Series 800VA 540W

และ
    SYNDOME Extreme -1000 Series 1000VA / 600 WATT

หรือถ้ามีตัวอื่นน่าสนใจ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    Last edited by 666; 6 Jun 2008 at 07:19:01.

OverclockZone Member 666's Avatar

ฝากด้วยครับ บ่ายๆ จะเข้ามาดูใหม่

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

Quote Originally Posted by 666 View Post
    ขอเป็นตัว 500 วัตต์ ขึ้นไป เน้นว่าหาซื้อแบ็ตเปลี่ยนได้ง่าย ราคาถูก ของเทียบมีเยอะครับ

มีที่มองๆ ไว้ คือ

SYNDOME Extreme -1000 Series 1000VA / 600 WATT

หรือถ้ามีตัวอื่นน่าสนใจ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ใช้มาจะ 1 ปีและ เปิดเครือง 24 ช.ม. ทุกวัน บ้านผมไปตกบ่อย

ตามสเปกเครืองผมเวลาไฟดับ เจ้า UPS ตัวนี้สำรองไฟเครืองผมได้นานมากๆเกิน จากที่เคยลอง

ดับ 15 นาทีไฟแบ๊ตลดไปขีดเดียวเองครับ

ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้มันน้ำหนัก 7 กิโลนะ หิ้วเมื้อยเลย

ตัวนี้ถ้าจะซื้อดูให้ดีนะครับ มันมี แบบ 300w กับ 600w ภายนอกมันสีเดียวกันเดะๆ

ส่วนแบตผมว่าข้างในมันน่าจะเหมือนๆกันทุกยี้ห้อนะ (อันนี้มั่ว) รอท่านต่อไปมา comfirm
    Last edited by kingza99; 6 Jun 2008 at 08:55:16.

OverclockZone Member KidBlues's Avatar

Quote Originally Posted by 666 View Post
    APC "BR800I" Back-UPS RS Series 800VA 540W
    เอาตัวนี้เลย แจ่ม (ถ้าหาซื้อได้นะ)
    ผมเคยไปหาซื้อเหมือนกัน เดินทั้งพันธ์ทิพย์ ไม่มี (แต่ประมาณเดือนที่แล้วนะ)

ส่วนเรื่อง batt เอายี่ห้อไหนมาใส่ก็ได้ที่ spec และขนาดเดียวกัน หาซื้อได้ทั่วไปครับ อมร หรือบ้านหม้อก็ได้ มีให้เลือกเยอะดี
    ไม่ต้องซีเรียสครับ (เลือกที่เกรดดีหน่อยแล้วกัน)

OverclockZone Member

APC "BR800I" Back-UPS RS Series 800VA 540W ตัวนี้ไม่ต้องหาหรอกคับ ถ้าอยากได้ต้องสั่งเอานะคับ
    ไปที่พันทิพย์กี่ที่ไม่เคยมีของคับมีแต่รุ่น BR1000

SYNDOME Extreme -1000 Series 1000VA / 600 WATT รุ่นนี้ผมใช้มาปีกว่าแล้วดีแล้วก็คุ้มราคาคับ
    เสียอย่างเดี่ยวปุ่มกดไม่ค่อยดีเท่าไร กดแล้วบ้างที่ปุ่มมันค้าง

ผมลองมาทั้งAPC BR1000 กับ SYNDOME Extreme -1000
    ใช้มาพอๆๆกันยังไม่ได้เปลี่ยนแบตทั้งคู่คับ แต่ที่ลองใช้มาAPC ดีกว่าเรื่องวัสดุที่ใช้คับ ถ้าถ้าจะเอาประหยัดซื้อ
    SYNDOME Extreme -1000 Series ก็ไม่เสียหายคับ

ส่วนเรื่องแบต SYNDOME มีแบตแยกขายตรงบูตชั้นITพันทพย์นะคับไม่แพง

OverclockZone Member yen04's Avatar

จำนวน w กับ va ขึ้นอยู่กับ batt หรือขึ้นอยู่กับตัวเครื่องครับ

ผมมี syndome gold 400w จะเพิ่มเป็น500-600w จะสามารถทำได้หรือป่าวครับ

ใช้มา2ปีละ ยังไม่เคยเปลี่ยน batt เลย ไฟตกไฟดับก็ยังใช้งานได้ดี

OverclockZone Member yen04's Avatar

ดันหน่อยๆ

OverclockZone Member spidermay's Avatar

ดันๆๆๆช่วย

APC BR800I ที่พันธ์ทิพย์มีนะคับ
    ผมพึ่งซื้อมาเมื่อวันอังคาร
    ร้าน P&Y ชั้น 3 นะคับ
    5800 บาทคับ

ใครพอทราบราคาแบ็ตของทั้งสองรุ่น ช่วยเอามาโพสไว้หน่อยได้มั้ยครับ เผื่อท่านอื่นที่สนใจ เอาไว้ดูเป็นข้อมูลด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Quote Originally Posted by yen04 View Post
    จำนวน w กับ va ขึ้นอยู่กับ batt หรือขึ้นอยู่กับตัวเครื่องครับ

ผมมี syndome gold 400w จะเพิ่มเป็น500-600w จะสามารถทำได้หรือป่าวครับ

ใช้มา2ปีละ ยังไม่เคยเปลี่ยน batt เลย ไฟตกไฟดับก็ยังใช้งานได้ดี

น่าจะเกี่ยวกับภาคจ่าย และวงจรจ่ายของแต่ละรุ่นด้วยครับ ว่ารับได้กี่วัตต์ ตอบแบบงูๆปลาๆ นะ รอผู้รู้คอนเฟิร์มอีกที

w กับ va ที่ถามมา ขึ้นอยู่กับวงจรของเครื่องครับ แบตมีส่วนนิดนึง

และถ้าแบตลูกเล็กไป และไม่ใช่แบต High Rate บางทีก็อาจจะใช้ไม่ได้ครับ ถึงใช้ได้แต่ bank up time ก็ไม่พออยู่ดี

สามารถเปลี่ยนแบตเป็นขนาดไหนก็ได้ให้ดูที่ Dimensions ของแบตกับช่องใส่ในเครื่อง และมีขนาด 12 V เหมือนกันก็พอแล้ว

ถ้าจะเอา Bank up time นานๆ ก็เอาแบตลูกใหญ่ๆ แอมเยอะๆ ต่อสายวางไว้ข้างนอกเครื่องเลยก็ยังได้

ถ้าจะเปลี่ยนแบตให้มอง YUASA กับ PANA เลยครับ

แพงหน่อยแต่คุัม ใช้กัน 5 ปีเลย

พวกแบตจีนไม่ต้องไปซื้อหรอกครับ

แบตถูกและดี ไม่มีในโลกครับ ของจีน OEM มาถูกๆ ใช้ได้ 2 ปีก็เก่งแล้วครับ ส่วนมากปีเดียวไปแล้ว

แบตเสป็กยุโรปก็ดีครับ ถ้าอยู่ในโซนนู้น เพราะมันออกแบบมาที่ 20 องศา พอมาอยู่บ้านเรามันร้อน อายุการใช้งานก็สั้นลงครับ

แบตเสป็กญี่ปุ่น เหมาะกับบ้านเราสุด เพราะออกแบบที่ 25 องศา มาอยู่บ้านเรา ถ้าห้องไม่ร้อนมากๆ ก็ 5 ปีครับ ตาม Life Time ของมัน

จะซื้อแบต ให้มองยี่ห้อก่อนเลยครับ ตัวเลขที่สกรีนเค้าอยากใส่อะไรเค้าก็ใส่ครับ แค่ไม่เวอร์จนน่าเกลียดเท่านั้นเอง

ลีออช 7.5Ah 12V กับ ยัวซ่า 7Ah 12V

ถ้าเอามา Test การจ่ายกระแสดู ยัวซ่ากลับจ่ายกระแสได้เยอะกว่าทั้งๆ ที่ตัวเลขน้อยกว่า

capacity จริงๆ กับตัวเลขบางทีมันก็ไม่ตรงกันครับ

วิธีเลือกแบตที่ง่ายๆ อีกวิธีเลย ก็คือ เอามาชั่งน้ำหนักดูครับ ตัวไหนหนักกว่าเลือกตัวนั้นเลย

ส่วนเรื่อง UPS ผมแนะนำยี้ห้อ APC หรือ PCM ครับ เค้าเน้นคุณภาพ ราคาพอฟัดพอเหวี่ยง

อยากให้แบตอยู่นานๆ เปิด UPS ทิ้งไว้เลย ไม่ต้องปิดครับ ปีนึงปิดสักครั้งก็ได้ และพยายามระวังไม่ให้แบตจ่ายกระแสจนหมดไฟ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ผมเอา Syndome

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks