overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: เคคื่องเขียนแผ่น DVD เน่า หรือ แผ่นเน่ากันแน่ครับ

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

Default เคคื่องเขียนแผ่น DVD เน่า หรือ แผ่นเน่ากันแน่ครับ

คือผมคิดว่ามันเสียแน่นอนอะ แต่ไม่รู้ว่าที่เครื่องหรือแผ่น

อาการของมันคือ
    1.ไร้ท์ติด แต่ใช้เวลานานเกิน 2-3 เท่า
    2.เช็คดวยการลองไร้ท์ CD ธรรมดาก็ปกติดีครับ แต่ยังไม่ได้ลองกะแผ่น DVD หลอดอื่น เพราะมีหลอดเดียว ว่าจะลองเล่นแผ่นที่ seven เลย

เลยอยากทราบว่าพอจะมีวิธีเช็คมั้ยครับว่าเป็นที่ตัวเครื่องหรือแผ่นที่เสีย

เครื่องไร้ท์ผมก็เพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึงเดือนนะ และไม่น่าจะมีปัญหาด้วย

ไร้ท์เจ้าชายกาแฟไม่ติดซักที ครับ รับออร์เดอร์มาหลายวันแล้วเซ็ง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ ไลท์ DVD ชอบแผ่นเสีย แต่ลองแค่ล็อตเดียวไม่รู้ เครื่องหรือแผ่นไม่ดีเหมือนกัน

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมน่าจะเป็นที่เครื่องนะครับ แต่แผ่นก็อาจจะเป็นไปได้ โดยเฉพาะ Princo

ลองอัพเดท firmware ของ writer ของท่านดูครับ อาจช่วยได้

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ ไลท์ DVD ชอบแผ่นเสีย แต่ลองแค่ล็อตเดียวไม่รู้ เครื่องหรือแผ่นไม่ดีเหมือนกัน
    หลอดนึง 50 แผ่น เสียไป 7 แผ่นรวดแล้วครับ เซ็งมาก งงมากเลยไม่รู้ว่าอะไรเสีย แล้วมันจะเสียทั้งเลยรึป่าวไม่รู้

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

ผมว่าเป็นที่แผ่น เลิกใช้แล้วครับ Princo โดนมาแล้วด้วย เสียไปครึ่งหลอด 50 แผ่นอ่ะ

OverclockZone Member papababa's Avatar

อาจจะเป็นที่แผ่นก็ได้เพราะพวกเสียทั้งหลอดนี่ก็เคยมี

แต่กรณีนี้ผมว่าน่าจะที่เครื่อง

เย็นนี้ว่าจะลองแผ่นที่ seven

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

ซื้อ kongo มาหลอดนึงยังไม่ได้ลองไรท์เลย หุๆ

ไรท์นานๆผิดปกติ แผ่นเสีย หรือไม่ก็ไฟล์ที่ไรท์ ลองเปลี่ยนไรท์อย่างอื่นได้ไหมครับ

เคยพยายามไรท์ จดหมายรักฉบับฮาร์วารต์เหมือนกัน ไรทไม่ได้ซักที cd เสียกระจาย ต้องทำเป็น .iso ถึงไรท์ได้

OverclockZone Member deedee's Avatar

1.แผ่น dvd ไม่แนะนำ Princo แนะนำ vio smartbuy ohaho
    2.ตอนไรท์ ไรท์แบบอิมเมจลงฮาร์ดดิสก่อน 4-8X พอ
    และควรปิดโปรแกรมอื่นๆ เช่น สแกนไวรัส mp3

OverclockZone Member

มานก้อไม่ได้อยู่ที่ เครื่อง หรือแผ่นไรทเสมอไปนาาา
    บางทีแรมน้อยไป / ตั้งความเร็วมากไป / ใช้หลายโปรแกรมหรือโปรแกรมหนัก ๆ โปรแกรมเดียวขณะไรท์แผ่น
    ปกติผม เวลาไรท์แผ่น CD จะตั้ง speed ที่ต่ำ ๆ ประมาณ 8X DVD ที่ 2X อ่ะนะ
    แล้วขณะไรท์ก้อไม่เปิดโปรแกรมอื่นเลย นอกจาก Winamp เป็นบางครั้ง
    ทำมานานแล้วไม่เคยเสียอ่ะ ขนาดเครื่องไรท์ใช้มา 4-5 ปีแล้วนะ
    อ่ออีกอย่างใช้แผ่น princo ด้วยนะ

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

ผมไรท์ต่ำๆเอา แล้วไม่เล่นไรเลยนะ ไรท์อย่างเดียวก็ไม่เหนมีปัญหาไรเลย

OverclockZone Member papababa's Avatar

อีกปัญหานึงคือ เครื่องไรท์ไม่ถูกกับยี่ห้อหรือชนิดของแผ่นนะครับ
    เบนคิวของผมนี่มีปัญหาที่เจอมากับตัวเลยคือไรท์ VIO สีฟ้า ไม่ดีครับ ไรท์ได้ก็ได้ไม่เกิน 4X ถ้าฝืนปรับมากกว่านั้นจะช้ากว่า 4X อีก และแผ่นที่ไรท์มาก็เสียบ่อย(และเยอะ)ด้วย
    แต่พอไปใช้รุ่นสีแดง ยี่ห้อเดียวกัน ไรท์ได้เต็มสปีดเหมือนเดิมครับผ่านหมดไม่มีเสีย
    ผมลองเอาสีฟ้าตัวปัญหา(จากหลอดเดียวกันด้วย)นี่ไปไรท์กับ Asus เครื่องเพื่อน ปรากฎว่าไม่มีปัญหาครับ ไรท์ได้ปกติ

(เคยเจอกรณีนี้ด้วยนะครับ เตา Asus ตัวเก่าของผมไรท์แผ่น DVD มาแผ่นนึง verify ผ่านแล้วแต่พอมาเปิดอีกทีเปิดไม่ได้ แต่ตอนเอาไปเปิดกับไดรว์ DVD อื่นอ่านได้ฉลุยหน้าตาเฉย)

OverclockZone Member hang_on's Avatar

ส่วนตัวผมถ้าจะไรท์จะหยุดปล่อยไฟล์ก่อนครับ

กรณีที่เป็นbitแต่ก่อนเคยไรท์ไปปล่อยไป

เสียบ่อยมากครับ

วันนี้ว่าจะเอาเครื่องไปเคลมที่ synnex พันธ์ทิพย์ครับ ไม่รู้ว่าอะไรเสียงง

OverclockZone Member moohoo's Avatar

DVDwriter อยู่ในโหมด DMA รึยังครับ ที่ว่ามันไรท์ช้าอะ

ลองกับแผ่นDVDยี่ห้ออื่นดูก่อน บางทีอาจจะไม่ได้เป็นที่แผ่น

ส่วนตัวผมใช้ DVD princo ไรท์หนังมา 200 กว่าเรื่อง ยังไม่เสียซักแผ่น

เก็บรักษาแผ่นให้ดีๆ มันก็อยู่ได้นานครับ

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

ไม่แนะนำ Princo เหมือนกันครับ แผ่น กรอบ สุดๆ บิดเบาๆๆก็กริกๆละ เสียว บิดๆแล้ว จากแผ่นเดียวกลายเป็น 2 แผ่น(ลอก)

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

แต่ที่ผมไรท์นี้ 10 กว่าแผ่นไม่เสียซักแผ่น เครื่องไรท์ Asus ครับ แบบ LightScibe แต่ไม่เคยไรท์ LS ซักที
    ไรท์แต่ DVD

แต่มีคนบอก LG ห่วยท่าน จขกท ใช้ของไร อ่ะครับ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ผมใช้ ASUS ไรท์ครับกับแผ่น Princo (มีปัญญาซื้อแค่นี้อ่ะครับ ผมซื้อเยอะ สู้ราคาของดีไม่ไหว T^T)

ตอนไรท์ใช้ Nero 7.5 ดูหนังดีวีดี ออนเอ็ม เปิดเพลง เข้าเวป ในระหว่างการไรท์ก็ไม่มีปัญหาอ่ะครับ

แต่โปรแกรมมันชอบเน่าตอนเพิ่งกด Burn เสร็จ โปรแกรมมันจะไรท์ได้ซัก 8% แล้วก็ขึ้นให้กด Don`t Sent

เซงมากมาย แผ่นเสียเพราะโปรแกรมเน่า แต่ไรท์ผ่านแล้วไม่เคยเสียซักแผ่นครับ ใช้มา 5-6 หลอดแล้ว

ปล.โปรแกรมผมลงเครื่องอื่นแล้วลองไรท์เยอะ ๆ ดูก็เป็นครับ สงสัยโปรแกรมเน่าจิง ๆ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ผมใช้ LG GH-20 ไรท์แผ่นของ Princo ไม่เคยเสียนะ ตอนนี้ไรท์ก็เปิดเพลง, เว็บอยู่

ผมเอาไปเคลมแล้วครับ รออีก 1 อาทิตย์ถึงจะได้ของ รู้งี้ซื้อมาสำรองใช้สักตัวจะดีกว่าอีก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks