Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำทะครับ BAT FILE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำทะครับ BAT FILE

ผมจะใช้ bat file สลับ router แต่พอลองใช้แล้วก็ใช้ได้นะครับ แต่หน้าต่าง dos มันไม่ยอมปิดเอง
    ไม่ทราบว่าต้องเพิ่มคำสั่งอ่ะไรเข้าไปอีกครับ เพื่อไม่ให้หน้าต่าง dos มันไม่โผล่มาเกะกะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ
    bat fileที่ใช้อยู่เป็นแบบนี้อ่ะครับ

@echo off
    Route delete 0.0.0.0
    Route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.254
    "C:\Program Files\Internet Explorer\iexplore.exe"
    Last edited by jacopman; 6 Jun 2008, 14:06:55.

@echo off
    Route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.253
    "C:\Program Files\Internet Explorer\iexplore.exe"
    exit

ลองดูครับ ลืมๆเหมือนกัน

Comment

ลองแล้วไม่ได้ครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับ น้ำใจนะครับ

Comment

ได้แล้วคับ

จากการที่งมมานาน ในที่สุดก้ได้แล้วครับ

Comment

....

Originally posted by jacopman View Post
          จากการที่งมมานาน ในที่สุดก้ได้แล้วครับ
          บอกด้วยครับ

Comment

วิธีการ นะครับ
            1. ตอนแรกเราก็เข้าเวปที่เราอยากให้มันโผล่ขึ้นมาเมื่อเราคลิ๊กเปิด ie เช่น google
            2.จากนั้นคลิ๊ก file > send > shortcut to desktop เราจะได้ shortcut มา
            3. นำ shortcut ไปเก็บไว้ในที่ที่เราต้องการ อย่างของผมเอาไปเก็บไว้ที่ C:\Program Files\Internet Explorer
            4 เราจะเปลี่ยนชื่อให้ shotcut หรือไม่เปลี่ยนก็ได้ shotcutที่ผมทำมา ชื่อ google ครับ
            จากนั้นเราก็เขียน bat file ตามปกติ โดยระบุว่าเราจะเปิด shotcut ตัวนั้น แทนที่เราจะเปิด iexproer.exe
            โดยเราต้องเติมนามสกุลให้ shortcutด้วยนะครับ คือ .url

ก็จะได้ batfile ออกมาแบบนี้ครับ
            @echo off
            Route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.XXX <----ระบุ GW ของเรานะครับ
            "C:\Program Files\Internet Explorer\google.url"

เพียงเท่านี้ ทุกครั้งที่เราคลิ๊กเปิด ie จาก bat file มันจะเข้าหน้า google ให้เรา เปลี่ยนเกทเวย์ และก็ปิดหน้าต่าง dos เองแบบรวดเร็วครับ

จากนั้นเราก็เปลี่ยน icon batfile ที่เราทำมาให้เป็นรูปของ ie เอาไปแทนตัวเก่า เท่านี้ก็ O--K
            Last edited by jacopman; 7 Jun 2008, 08:36:32.

Comment

อิอิ .bat

Comment

แล้ว ถ้าใช่คำสั่ง start แล้วจะปิด หน้า dos ทำไงครับ

Comment

Working...
                X