Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram ต่างค่ายใน M/B เดียวกัน...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram ต่างค่ายใน M/B เดียวกัน...

เนื้อเรื่องคือผมอยากรู้ว่า ตอนนี้ m/b ผมมันมีช่องใส่ Ram 4 ช่องอ่ะนะ ช่องที่ 1 และ 3 เป็น Ram แบบเดียวกัน 512mb/800MHz แล้วผมจะเอายี่ห้ออื่นมาใส่ในช่อง 3 และ 4 ได้มั้ยอาจจะ 1024mb/800MHz ครับ Buss เท่ากันมันจะเข้ากันได้มั้ย พอดีจะเพิ่มแรมจาก 1Gb เป็น 4GB ครับผม

บัส เหมือนกัน ไม่น่าจะมีปัญหาน่ะ ครับ

Comment

พูดผิดรึปาว
      มีแรมอยู่แล้วที่ช่อง 1 และ 3 ( 512M/800 x 2 = 1GB )
      แล้วจะเอามาใส่เพิ่ม ช่อง 3 และ 4 ได้หรือ เพราะ ช่อง 3 เสียบแล้วนี้ (ต้องเป็นช่อง 2 และ 4 ดิ) หุหุหุ
      512M/800 x 2 = 1GB (ของเดิม) เหลือ Slot RAM 2 ช่อง ต้องใส่ 1GB 1 ตัว กับ 2GB 1 ตัว (ของใหม่ที่จะใส่) นะ ถึงจะได้ 4GB
      ถ้าตามที่นั้นก็ได้ไม่มีปัญหา
      เอะ ผมงง หรือ ผมเมา เนี้ย ^^?

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        พูดผิดรึปาว
        มีแรมอยู่แล้วที่ช่อง 1 และ 3 ( 512M/800 x 2 = 1GB )
        แล้วจะเอามาใส่เพิ่ม ช่อง 3 และ 4 ได้หรือ เพราะ ช่อง 3 เสียบแล้วนี้ (ต้องเป็นช่อง 2 และ 4 ดิ) หุหุหุ
        512M/800 x 2 = 1GB (ของเดิม) เหลือ Slot RAM 2 ช่อง ต้องใส่ 1GB 1 ตัว กับ 2GB 1 ตัว (ของใหม่ที่จะใส่) นะ ถึงจะได้ 4GB
        ถ้าตามที่นั้นก็ได้ไม่มีปัญหา
        เอะ ผมงง หรือ ผมเมา เนี้ย ^^?
        โทษครับ ผมพิมผิดเอง 55+ ไม่ทันมองพอดี ขรี้ดันตรูดรีบพิมเกินไป ขออภัยด้วยครับ ก็คือถ้า Buss เท่ากันก็ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
        X