Announcement

Collapse
No announcement yet.

่ท่านผู้รู้รบกวนตอบคำถามที่คาใจผมมานานหน่อยเถอะครับเกี่ยวกับค่า HT LINKครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ่ท่านผู้รู้รบกวนตอบคำถามที่คาใจผมมานานหน่อยเถอะครับเกี่ยวกับค่า HT LINKครับ

คือจะถามว่าค่า HT LINK เนี่ยครับมันคือค่าอะไรแล้วมันเกี่ยวข้องอะไรกับความเร็วของCPUครับ
    และผมเห็นบางท่านกล่าวว่า ค่านี้ไม่ควรเพิ่มเกิน 1000 เนี่ยมันจิงไหมครับ อยากทราบว่าของ
    ่ท่านอื่นเกิน1000กันไหมครับ

เพราะของผม775 ครับเพราะHTx3 ไม่ทราบว่ามันน้อยไปหรือเปล่าเพราะเห็นของท่านอื่นๆก็
    เกิน1000กันอะครับ
    ไม่ค่อยรู้อะครับมือใหม่
    ขอบคุณทุกท่านครับ
    Attached Files

ผมก็ไม่รู้นะคับ แต่เดา

HT Link จะเป็นความเร็วของการโอนถ่ายข้อมูล (ถ้าของ Intel จะเป็น FSB) ระหว่าง CPU กับอุปกรณ์ของเมนบอร์ด อย่างชิฟเซต ที่ว่าไม่ควรเกิน 1000 ต้องอยู่ที่บอร์ดด้วยคับ ปรกติ AM2 ไม่ควรจะเกิน 1000 เพราะ AM2 มันรับความเร็วของ HT Link ได้แค่ 2,000 (จริงๆรับได้เต็มที่ 2,800 2,800 นี่คือสุดๆของ AM2 แล้วคับ) ที่ไม่ควรเกิน 1,000 เพราะมันทำงานแบบ DDR คือ ขาขึ้นกับขาลง พูดง่ายๆ 1 รอบการทำงานจะมีสองจังหวะ 1,000 x 2 = 2,000 แต่ถ้าเมนบอร์ดเ็ป็น AM2+ จะเกินได้คับ (ขีดจำกัดของ AM2+ รู้สึกจะ 2,600)

หากผิดพลาดฝากท่านอื่นชี้ทางสว่างด้วยคับ
    Last edited by championrpg; 6 Jun 2008, 17:00:27.

Comment

ปรับเป็น x4 สิครับ

เกิน1000นิดหน่อยได้นะครับ ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by championrpg View Post
        ผมก็ไม่รู้นะคับ แต่เดา

HT Link จะเป็นความเร็วของการโอนถ่ายข้อมูล (ถ้าของ Intel จะเป็น FSB) ระหว่าง CPU กับอุปกรณ์ของเมนบอร์ด อย่างชิฟเซต ที่ว่าไม่ควรเกิน 1000 ต้องอยู่ที่บอร์ดด้วยคับ ปรกติ AM2 ไม่ควรจะเกิน 1000 เพราะ AM2 มันรับความเร็วของ HT Link ได้แค่ 2,000 (จริงๆรับได้เต็มที่ 2,800 2,800 นี่คือสุดๆของ AM2 แล้วคับ) ที่ไม่ควรเกิน 1,000 เพราะมันทำงานแบบ DDR คือ ขาขึ้นกับขาลง พูดง่ายๆ 1 รอบการทำงานจะมีสองจังหวะ 1,000 x 2 = 2,000 แต่ถ้าเมนบอร์ดเ็ป็น AM2+ จะเกินได้คับ (ขีดจำกัดของ AM2+ รู้สึกจะ 2,600)

หากผิดพลาดฝากท่านอื่นชี้ทางสว่างด้วยคับ
        งั้นแสดงว่า บอร์ด AM2+ ยังรองรับ HT ของ ฟีน่อม ไม่ได้เต็มที่ ทีหรอครับ

Comment

CPU AM2 กับ MB AM2
          ปกติ สามารถปล่อย HT วิ่งได้ 1000-1300 จะมีบางยี้ห้อ ที่ ไม่มีลิมิต ค่า HT ปล่อยใหลเท่าไรก็ได้ ครับ

CPU AM2 กับ MB AM2+
          ปกติ สามารถปล่อย HT ไหลได้เลยครับ ไม่จำกัดเช่นกันครับ เพราะลากกันเต็มที่ 1500-1700 นี้ก็มากแล้วครับ (300x5 =1500) มาตรฐาน CPU AM2 ทั้วๆไป บัส 300 ก็แรงมากแล้วครับ

CPU AM2+ กับ MB AM2+
          ปกติ ชิพเซท ของเมนบอร์ดและ CPU เองจะกำหนดว่ามันจะไปเท่าไร
          770/780 ก็ได้ 1800-2000กว่า
          790 ก็ปล่อยได้มากกว่านั้น แต่ก็ขึ้นอยู่กับระบบของแต่ละเครื่องแต่ละคนด้วยครับ เวลา OC ว่า เครื่องของตัวเอง ชอบแบบใหนครับ

ปล ผมเดาๆเอาเอง อิอิ

Comment

จดๆๆๆๆๆ ฟามรู้ทั้งนั้น

Comment

AM2 ใช้งานอยู่ที่ 1000-1100 กำลังดี คล๊อกเทสเก็บแต้ม 1200 ยัน 1500 แต่น่าจะผ่านไม่หมด
              AM2 ใช้งานก้ราว 1800-2100 เก็บแต้มก็ ราว 2200-2300 ครับเท่าที่ลองมา
              ---
              หมายถึง CPU นะครับ

Comment

ความรู้ๆๆๆจดไว้ ^^

Comment

ของผม 793 เอง ลากไป 2.9 x11

Comment

แล้วที่ข้างกล่อง cpu เขียนว่า HT 3.0 มันหมายความว่าอะไรครับ (AM2+)

Comment

ผมปรับไปที่ 1200 ครับ

Comment

....
                        Attached Files

Comment

cpu am2 + MB am2+

Comment

Originally posted by wanchat555 View Post
                            แล้วที่ข้างกล่อง cpu เขียนว่า HT 3.0 มันหมายความว่าอะไรครับ (AM2+)
                            http://en.wikipedia.org/wiki/HyperTransport

Comment

ความรู้ ขอบันทึกเก็บไว้อ่านครับ

Comment

Working...
                              X