Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีทำ External Harddisk Ghost ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีทำ External Harddisk Ghost ครับ

อยากทราบวิธีทำ External Harddisk Ghost ครับผม ขอแบบข้าม Spec ได้ และ All Chip ครับ บูตจาก Ext. HDD โดยตรง และ สามารถแบ่งพาทิชั่นได้ โดยไม่ต้องใช้ Hiren's Boot CD หรือ Floppy Disk ช่วยครับ
    ผมเปิดร้านคอม แต่ผมทำ ghost ไม่เป็นครับ หาข้อมูลตาม internet ทั่วไปแล้ว ปรากฏว่าส่วนใหญ่ใช้ Floppy Disk ซึ่งปัจจุบันไม่ได้ใช้เเล้ว จะใส่ DVD ก็ไม่ไหวผมกะจะลงให้ครบเลย โดยรวมใช้ประมาณ 10.5 Gb ครับ ผมหามาเป็นเดือนเเล้ว ลองมาหลายแบบแล้ว ก็ไม่ผ่านสักที ขอความกรุณาผู้รู้ สละเวลา ให้ความรู้ผมหน่อยครับ
    ปัญหาที่ผมเจอก็คือ
    ต้องใช้ Hiren's Boot CD ช่วยและ ghost partition > partition เรียบร้อยเเล้ว บูทไม่ขึ้นจอมืดไปเลย บางทีก็ไฟล์สูญหาย

**คอมรุ่นใหม่ที่ขายไม่มีซ็อคเก็ตของ Floppy Disk Drive แล้วครับ จะถอดเครื่องจัมป์ HDD ก็ติดเรื่องวอยซ์ของบริษัท DVD ก็หลายแผ่น ผมคิดว่าลง Ext. HDD ดีที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ

จัดให้ครับผม
    -> วิธีทำฮาร์ดดิสต์ให้บูตได้ (แบบ IDE นะ)
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=215704

-> สุดยอดวิธีทำไฟล์อิมเมจ Ghost ให้ใช้ได้กับทุกเครื่องๆๆๆ
    http://www.varietypc.net/modules.php...article&sid=82

**คอมรุ่นใหม่ที่ขายไม่มีซ็อคเก็ตของ Floppy Disk Drive แล้วครับ จะถอดเครื่องจัมป์ HDD ก็ติดเรื่องวอยซ์ของบริษัท DVD ก็หลายแผ่น ผมคิดว่าลง Ext. HDD ดีที่สุดครับ
    เหมือนกันครับ ผมก็เลยเขียน Batch File ขึ้นมาเพื่อทำฮาร์ดดิสต์ให้บูตได้ แล้วมีเมนูเข้าเรียกโปรแกรมจัดการต่างๆได้อ่ะ

Comment

ขอบคุณท่าน MicrosoftTM อย่างสูงครับ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ เดี๋ยวจะอัพ BootPE ขึ้นไปฝากไว้ที่เว็บฝากไฟล์ให้ครับ ตัวนี้จะมีหน้าตาเหมือนวินโดวส์ XP หรือ XPE2008 ยังไงยังงั้นเลย และสามารถเรียกใช้งานโปรแกรม Ghost (Ghost 11.0) ขึ้นมาใช้งานได้อีกด้วย

Note. เพียงแค่ก็อปปี้ไฟล์ไปวางไว้ที่ไดร์ฟแรกของ Harddisk External แล้วสั่งบูตไดร์ฟนี้จากไบออสเท่านั้น
        Last edited by microsoft™; 7 Jun 2008, 22:12:20.

Comment

งั้นขอรบกวนท่าน MicrosoftTM อีกครั้งนะครับ ผมยังทำไม่ได้เลยครับ
          ติดปัญหาตรงที่เค้าบอกให้ Active Partition ซึ่งจากที่หาข้อมูลมาต้องใช้ คำสั่ง Fdisk ใน DOS
          ซึ่งใน Windows XP ไม่มีคำสั่งนี้ครับ
          ขอบคุณมากครับ

Comment

เซ็ตค่าผ่าน Disk Management ไม่ได้หรอครับ

ไม่อย่างนั้นก็ต้องหาโปรแกรม Partition Magic for Windows มาติดตั้งแล้วเซ็ตค่า Active Partition ผ่านโปรแกรมตัวนี้เอาก็ได้ครับท่าน
            http://www.varietypc.net/modules.php...howpage&pid=47 ตรงวิธีการทำในหัวข้อที่ 10

ส่วนตัวโปรแกรมก็หาดูที่มุมดาวน์โหลดที่บ้านผมเอาได้เลยครับผม

Comment

ช่วย ทำให้ ext hhd ที่แบ่ง พาทิชั่นแล้ว ให้ บูตได้ และ มีเมนู ghost

ช่วย ทำให้ ext hhd ที่แบ่ง พาทิชั่นแล้ว ให้ บูตได้ และ มีเมนู ghost ได้
              โดยไม่ให้ข้อมูลในอาร์ดดิส พาทิชั่นอื่นเสียหาย
              จะสอน หรือ ทำมาให้เลยก็ได้
              กรุณา ช่วยส่งไปที่
              trindecha@yahoo.com
              >>> ด่วน มากมาก <<<
              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X